[Mùa tuyển sinh 2009]-Tư vấn tâm lí tuyển sinh

S

soicon.1991

sao bây h không có chế độ thi đại học theo kiểu thi xong rôi` mới chọn trường nhỉ? nếu làm như thế thì sinh viên đại học sẽ có khả năng tốt hơn khi chọn trường đã biết điếm số , lúc đấy tài năng có thể phát huy .

0

_0nline_

hiện em đang là học sinh lớp 11, phần nào em cũng đã định hướng đc cho tương lai của mình rồi nhưng sao em thấy chơi vơi quá anh chị à
em rất thích ngành tư vấn tâm lí và cũng có hướng đi vào ngành đó nhưng thực sự thì em không phải là 1 người tự tin vào bản thân mình hơn nữa kĩ năng giao tiếp của em cũng không đc tốt cho lắm và em cũng chưa hiểu nhiều về ngành này em mong anh chị có thể giúp em.

T

tranquang

hiện em đang là học sinh lớp 11, phần nào em cũng đã định hướng đc cho tương lai của mình rồi nhưng sao em thấy chơi vơi quá anh chị à
em rất thích ngành tư vấn tâm lí và cũng có hướng đi vào ngành đó nhưng thực sự thì em không phải là 1 người tự tin vào bản thân mình hơn nữa kĩ năng giao tiếp của em cũng không đc tốt cho lắm và em cũng chưa hiểu nhiều về ngành này em mong anh chị có thể giúp em.

Chào em,
Em có thể tham khảo thông tin sau nhé:
Chức năng :

1. Đào tạo ngành Tâm lí học theo hướng các chuyên ngành tâm lý ứng dụng: Tư vấn Tâm lí, Tâm lí trị liệu và Tâm lí tổ chức –nhân sự.

2.Thực hiện nghiên cứu khoa học phục vụ cho việc phát triển xã hội về kinh tế, chính trị, xã hội và giáo dục.

3.Phục vụ cộng đồng : Nâng cao trình độ, kĩ năng ứng dụng thực tiễn tâm lí học cho các đối tượng làm việc trong tất cả các lĩnh vực có liên quan trực tiếp đến các vấn đề về con người.

Nhiệm vụ:

1. Đào tạo chuyên ngành Tâm lý học với sự tham gia đóng góp của các chuyên gia giàu kinh nghiệm, trình độ chuyên môn cao trong và ngoài nước.

2. Thực hiện các đề tài nghiên cứu ứng dụng Tâm lí học.

3. Tổ chức các hội thảo khoa học nhằm giúp các nhà khoa học công bố kết quả nghiên cứu, trao đổi thông tin, trao đổi kinh nghiệm phục vụ đào tạo và cộng đồng.

4. Tổ chức nhiều hình thức, nhiều loại hình đào tạo cung cấp kiến thức và kỹ năng tư vấn tâm lí, trị liệu tâm lí và Tâm lí Tổ chức –Nhân sự cho mọi đối tượng có nhu cầu bồi dưỡng , nâng cao trình độ, kĩ năng.

Hoạt động đào tạo:

Đối tượng được đào tạo:

- Những công dân Việt Nam
và nước ngoài có bằng tốt nghiệp PTTH (tú tài), tốt nghiệp trung học Bổ túc văn hóa hoặc tương đương, có nguyện vọng học tâm lý học.

Thí sinh dự tuyển vào ngành Tâm lý học theo quy chế tuyển sinh Quốc gia: khối D1 (Văn – Toán – Anh văn), B (Toán - Hoá- Sinh), C (Văn - Sử - Địa)

Khả năng tham gia thị trường lao động của sinh viên sau khi được đào tạo:

a, Nghiên cứu khoa học tâm lí tại các viện, các trung tâm khoa học, các sở ban ngành, các cơ quan hoạch định chính sách – chiến lược, cơ quan điều tra tâm lý tội phạm và các bộ phận nghiên cứu tâm lý khách hàng cho các công ty.

b,Ứng dụng thực hành tâm lý:

Tư vấn tâm lí tại các cơ quan: Phát thanh, truyền hình, tư vấn trực tuyến, báo chí, các trung tâm tư vấn, tổng đài, các trường học và các tổ chức lao động.

Trị liệu tâm lý tại các bệnh viện, bệnh viện tâm thần, bệnh viện nhi đồng, các trung tâm chăm sóc sức khỏe tinh thần, trung tâm chăm sóc điều trị bệnh nhân nhiễm HIV, trung tâm dưỡng lão, trung tâm cai nghiện, trung tâm nuôi dưỡng giáo dục trẻ có hoàn cảnh đặc biệt và các trường Giáo dưỡng của Bộ Công an vv….

Tư vấn cho lãnh đạo về các vấn đề Nhân sự, Tổ chức lao động

c, Giảng dạy Tâm lí học tại các trường cao đẳng, đại học và các trường dạy nghề.

D

ducdat091

em chuẩn bị thi vào đh, bố mẹ, ông bà em đều muốn hướng em thi vào ngành kinh tế, em thấy khả năng của em cũng có thể đáp ứng đcj. Nhưng niềm đam mê của em lại là ngành CNTT, nói chung mọi vấn đề liên quan đến máy tính em có thể giải quyết đc hết...Hồi lớp 10,11, em đã từng ước mơ mình sẽ trở thành 1 lập trình viên, hay 1 công việc nào đó chuyên sâu về máy tính, nhưng bây giờ có lẽ là không đcj nữa rồi. Người ta nói đam mê giúp con người ta vượt qua khó khăn, em nghĩ với niềm đam mê máy tính, em sẽ có thể vượt đc qua mọi trở ngại, nhưng em bây giờ lại sợ liệu theo ngành kinh tế mà chỉ có đầu óc không liệu có ổn không ??? nếu theo kinh tế, em vẫn muốn được học ngành gì đó vẫn liên quan tới máy tính đc không ? em mong chờ sớm đc trả lời, hiện tại em đang rất phân vân...!

T

tranquang

em chuẩn bị thi vào đh, bố mẹ, ông bà em đều muốn hướng em thi vào ngành kinh tế, em thấy khả năng của em cũng có thể đáp ứng đcj. Nhưng niềm đam mê của em lại là ngành CNTT, nói chung mọi vấn đề liên quan đến máy tính em có thể giải quyết đc hết...Hồi lớp 10,11, em đã từng ước mơ mình sẽ trở thành 1 lập trình viên, hay 1 công việc nào đó chuyên sâu về máy tính, nhưng bây giờ có lẽ là không đcj nữa rồi. Người ta nói đam mê giúp con người ta vượt qua khó khăn, em nghĩ với niềm đam mê máy tính, em sẽ có thể vượt đc qua mọi trở ngại, nhưng em bây giờ lại sợ liệu theo ngành kinh tế mà chỉ có đầu óc không liệu có ổn không ??? nếu theo kinh tế, em vẫn muốn được học ngành gì đó vẫn liên quan tới máy tính đc không ? em mong chờ sớm đc trả lời, hiện tại em đang rất phân vân...!

Chào em,
Vấn đề của em đã có rất nhiều bạn gặp phải. (Bản thân anh cũng đã từng rơi vào tình huống khó xử này). Nhưng không phải là không có cách để thay đổi em ạ. Em có thể tham khảo một số hướng giải quyết dưới đây nhé:
1. Em hãy nói chuyện thẳng thắn với ông bà và cha mẹ em như một người con đã trưởng thành chứ không phải là 1 đứa trẻ học lớp 12.
>>> Hãy nói những gì em nghĩ... (hay đơn giản là như đã nói khi em chia sẻ cùng anh và các bạn ở trên này này). Có nói thì các vị phụ huynh mới hiểu được con em mình nghĩ gì và muốn gì, đừng ngại và cũng đừng sợ em ạ! OK?
Khi nói xong em sẽ thấy kết quả thật bất ngờ đấy! ;)
(P/s: Có thể tận dụng "đồng minh" là các cô chú hoặc anh chị lớn tuổi trong gia đình nói đỡ. Và với nhân vật nói hộ này thì em phải đi tiền trạm trước, nghĩa là phải "phím" trước ^^)

2. Khi không thể thuyết phục thì em vẫn có thể hồn nhiên thi kinh tế mà không quá lo lắng gì đâu. Vì em đủ sức mà, nhỉ?
Sau đó em có thể theo học văn bằng 2 hoặc các chứng chỉ về CNTT.
Nhớ nhé: Học đại học là học cách tư duy chứ không phải học để lấy 1 cái nghề đâu em thân mến ạ!

Chúc đồng chí có được một quyết định thật sáng suốt. Dám nghĩ, dám mơ và dám nói lên ước mơ của mình. Mạnh mẽ lên nào!

Chào thân ái và quyết thắng!

H

hoangtan12b

năm ngoái em thi đai học khối C đươc 14,5 cả điểm cộng,thiếu 0,5 điểm anh à,giờ em đang ôn thi lại anh à,em đang phân vân thi sư phạm hay học viện an ninh khối C ,theo em được biết năm vừa rùi học viện an ninh lấy 19,5 khối C,liệu đó có phải là sự liều lĩnh không anh,năm nay em phải học đại học bằng được anh à,

H

harryharry_09

cho em hỏi

Bố mẹ em định hướng cho em thi vô Ngân Hàng nhưng em nhận thấy tính em lầm việc không dược cẩn thận cho lắm , em thicks giao tiếp rọng thicks dược hoạt động với nhưng công việc năng nổ , thường đam mê những gì sáng tạo
vậy anh chị có thể giúp em chọn nghanhf nào phù hợp với sở thcks của mình dược hok ạ?
theo anh chị thì em có thể đi theo ngành ngân hàng với những sở thicks hok trên hok ạ?
nếu dược cho em hỏi những người tính hok dược cẩn thận lắm nhưn em nên chọn khoa gì bên ngân hàng thì phù hợp ạ??
em xin cám ơn

L

lanphuong887

em dinh thi vao Khoi M cua truong DH su pham Ha Noi 2,anh co the cho em biet cach thuc thi cua khoi nay ntn ko?

W

without_you

em muốn hỏi là : em đã tốt nghiệp THPT 2 năm rồi và năm nay em thi DH và dã xong nghĩa vụ quân sự thì có cần phải làm thủ tục gì để nộp vào hồ sơ thi DH không ạ ? và nếu có thì phải làm những thủ tục gì ạ ? và em phải nộp hồ sơ ở đâu vào thời gian nào ạ ?
Em gái em năm nay học lớp 12 ở Miền Bắc ( HẢI DƯƠNG) mà muốn thi ở TP HCM thì phải nộp hồ sơ như thế nào ạ ? và nếu thi thì phải vào trường đó ở TP HCM để thi ạ ?em còn câu hỏi nữa : năm nay là thi DH ở trường nào thì phải nộp hồ sơ tại trường đó, vậy có phải nộp hồ sơ tại trương Cao Đẳng (mà mình có nguyện vọng học nếu không đỗ DH) nữa không ạ ?
Em hỏi mà chảng ai trả lời cả. hjx. giúp em với. còn 3 ngày nữa nộp hồ sơ rồi.

D

duytuyen_star

em muốn hỏi là : em đã tốt nghiệp THPT 2 năm rồi và năm nay em thi DH và dã xong nghĩa vụ quân sự thì có cần phải làm thủ tục gì để nộp vào hồ sơ thi DH không ạ ? và nếu có thì phải làm những thủ tục gì ạ ? và em phải nộp hồ sơ ở đâu vào thời gian nào ạ ?
Em gái em năm nay học lớp 12 ở Miền Bắc ( HẢI DƯƠNG) mà muốn thi ở TP HCM thì phải nộp hồ sơ như thế nào ạ ? và nếu thi thì phải vào trường đó ở TP HCM để thi ạ ?em còn câu hỏi nữa : năm nay là thi DH ở trường nào thì phải nộp hồ sơ tại trường đó, vậy có phải nộp hồ sơ tại trương Cao Đẳng (mà mình có nguyện vọng học nếu không đỗ DH) nữa không ạ ?
Em hỏi mà chảng ai trả lời cả. hjx. giúp em với. còn 3 ngày nữa nộp hồ sơ rồi.

chào bạn.ban tuyển sinh trang http://tuvanmuathi.hnsv.com xin trả lời bạn như sau
bạn đã tốt nghiệp THPT do đó bạn đc tham gia đăng kí thi ĐH CĐ theo quy chế cảu Bộ GD.Bạn đã hoàn thành nghĩa vụ quân sự nên trong kì thi tới bạn sẽ đc cộng thêm điểm ưu tiên.bạn thuộc đối tượng alf thí sinh tự do nên bạn hãy mua hồ sơ và xin dấu tại địa phuơng bạn đang cư trú.

Em gái bạn ở miền Bắc.Nộp hồ sơ thi tuyển ở 1 trường Tp HCM.bạn phải xem xem trường em gái bạn định đăng kí có tuyển sinh hs ngoài miền bắc hay ko(vì 1 số trường chỉ tuyển sv theo 1 khu vực nhất định)? và nếu ts hs toàn quốc thì em gái bạn hoàn toàn có thể đăng kí.và bạ xem trường đó có tổ chức cho hs thi tại miền bắc hay ko.thường thì ko có.và nếu ko cso thì em gái bạn sẽ phải vào TP HCM để tham dự thi tuyển

bạn hoàn toàn sai lầm.bạn là thí sinh tự do nên bạn có 2 sự lựa chọn để nộp hồ sơ.bạn nộp theo tuyến Sở GD và nộp tại truờng bạn muốn đăng kí.còn về hồ sơ cao đẳng thì ko pahir vậy.Sau khi bạn truợt ĐH thì trường bạn thi sẽ có phiếu chứng nhận kết quả thi Đh cho bạn nếu bạn đủ điểm sàn CĐ thì bạn có quyền xét tuyển nv2,nv3 tại trường Đh hoặc CĐ khác.và nộp phiếu xét tuyển nguyện vọng qua đường Bưu điện hoặc tại trường bạn muốn học nguyện vọng .Thân
bạn có thắc mắc gì xin vui lòng tham gia chuyên trang tuyển sinh ĐH CĐ 2009 http://tuvanmuathi.hnsv.com

Last edited by a moderator:
T

tienlenban

tuyen sinh 2009

lam ho so thi dai hoc cao dang nhung truong cao dang khong to chuc thi co phai lam ho so khong va lam ntn

M

minh165

[TEX]lam ho so thi dai hoc cao dang nhung truong cao dang khong to chuc thi co phai lam ho so khong va lam ntn[/TEX]
Vẫn làm bình thường bạn à. Nhưng ở mục số 2 bạn sẽ phải ghi tên trường minh sẽ thi nhờ để lấy kết quả xét tuyển ở phần này thì bạn bỏ trống phần mã ngành. Còn ở mục thứ 3 thì bạn sẽ ghi đầy đủ thông tin về trường bạn chọn. Bạn cứ hỏi thêm thầy cô trên lớp , thầy cô sẽ hướn dẫn bạn chi tiết hơn:|

N

nguyenthuydung102

anh Quang ơi giúp em với,em sắp nộp hồ sơ rồi mà không biết thi trường nào cả :(
nếu điểm của em tầm khoảng =< 23:-SSthì theo anh em có thể thi trường nào khối kte ạ?
Cho em hỏi thêm về điểm chuẩn của đại học dược mấy năm gần đây,theo anh thì năm nay nó sẽ vào khoảng nào hả anh:D
Mong anh sớm giải đáp :D

S

smile_smile_love

anh Quang ơi giúp em với,em sắp nộp hồ sơ rồi mà không biết thi trường nào cả :(
nếu điểm của em tầm khoảng =< 23:-SSthì theo anh em có thể thi trường nào khối kte ạ?
Cho em hỏi thêm về điểm chuẩn của đại học dược mấy năm gần đây,theo anh thì năm nay nó sẽ vào khoảng nào hả anh:D
Mong anh sớm giải đáp :D

\Rightarrow ĐH chuyên ngành về kinh tế có điểm đầu vào =< 23 thì rất nhiều, có thể ví dụ như: ĐH Thương mại, ĐH Công nghệ và Kinh doanh HN, Học viện Tài Chính, Học viện Ngân hàng....(Tuy nhiên còn phải chọn đúng Khoa với với sở thích và năng lực học tập của bạn)

\Rightarrow ĐH Dược HN năm ngoái Khối A lấy 24 điểm. Theo đánh giá chủ quan của tôi thì năm nay sẽ dao động từ 22~25 điểm!

---->>>> Chúc bạn sớm chọn đc quyết định sáng suốt!

T

tuukiem_ls

anh ơi trường BK Hà Nội năm nay có học 1 năm rồi mới phân khoa như mấy năm trước ko ạ
nếu thế thì ở hồ sơ mình ghi ngành nào cũng được ạ
khối B có ngành gì hay hay mà < 21 điểm anh tư vấn giúp em,chứ bố mẹ em bảo em thi thêm khối B nữa mà chưa biết chọn trường nào vừa tầm

T

tony_maximum_rt

Anh ,như mình muốn học Công nghệ thông tin trong 1 trường Quân sự nào đó thì nên chon trường nào???..
Ko biết nên chọn trường nào?
Và còn thì khối B thì nên thi trường nào có chất lượng đào tạo tốt ....khoảng 17-18 điểm thôi....

T

tieulongcongchua

Anh ,như mình muốn học Công nghệ thông tin trong 1 trường Quân sự nào đó thì nên chon trường nào???..
Ko biết nên chọn trường nào?
Và còn thì khối B thì nên thi trường nào có chất lượng đào tạo tốt ....khoảng 17-18 điểm thôi....

bạn có thể vào khoa công nghệ sinh học ĐH mở TPHCM
để biết chi tiết hơn về tuyển sinh ĐH-CD bạn vô trang này đi
http://www.tuoitre.com.vn

Top Bottom