một bài hay và kô dễ +++

Status
Không mở trả lời sau này.
S

seishirosama

nNO= 0,02(mol)

Fe+4HNO3=Fe(NO3)3+NO+H2O
0,02 0,02 0,02
nếu Fe hết thì nNO sinh ra sẽ > nNO đề bài->>Sắt dư
Fe dư +2 Fe(NO3)3= 3Fe(NO3)2
0,01 0,02 0,03
ta có nfe dư= 2/56-0,02=11/700
nhận thấy Fe(NO3)3 fan ứng hết
-.---> m muối = 5,4---> A

đúng ko ạ

S

songlacquan

kết quả thì đùng rùi, nhưng trong quá trình bạn làm thì bạn đã bỏ qua việc Cu tác dụng với HNO3 tạo khí, liệu thế có làm sao kô?

E

elizasally

songlacquan said:
kết quả thì đùng rùi, nhưng trong quá trình bạn làm thì bạn đã bỏ qua việc Cu tác dụng với HNO3 tạo khí, liệu thế có làm sao kô?
Theo mình thì Fe phải phản ứng hết rồi mới đến Cu .Fe đã dư thì HNO3 phải hết ,còn đâu mà có phản ứng với Cu còn nếu Fe(NO3)3 vẫn còn thì sẽ bị Cu oxi hóa tiếp.
Mình thấy có bài này cũng hay:
Cho 3,2 gam Cu tác dụng với 100 ml dung dịch hỗn hợp HNO3 0,8 M +H2SO4 0,2 M ,SẢN PHẨM KHỬ DUY NHẤT LÀ KHÍ NO.THỂ TÍCH KHÍ NO ĐO Ở ĐKTC LÀ:
A.0,672 B.0,448 C.0,224 D.0,336
SỐ GAM MUỐI KHAN THU ĐƯỢC LÀ :
A.5,64 B.7,9 C.8,84 D.BA KẾT QUẢ ĐỀU SAI .
Mà k0 biết làm sao mà mấy bạn top đầu giỏi thế nhỉ?Làm cái đề thử tốt nghiệp có 3 , 4 phút .Quá siêu ,trong khi mình tính chậm rờ.Cảm ơn bạn songlacquan đã đem ra nhiều cái rất hay.

U

unnamed0705

elizasally said:
songlacquan said:
Theo mình thì Fe phải phản ứng hết rồi mới đến Cu .Fe đã dư thì HNO3 phải hết ,còn đâu mà có phản ứng với Cu còn nếu Fe(NO3)3 vẫn còn thì sẽ bị Cu oxi hóa tiếp.
Mình thấy có bài này cũng hay:
Cho 3,2 gam Cu tác dụng với 100 ml dung dịch hỗn hợp HNO3 0,8 M +H2SO4 0,2 M ,SẢN PHẨM KHỬ DUY NHẤT LÀ KHÍ NO.THỂ TÍCH KHÍ NO ĐO Ở ĐKTC LÀ:
A.0,672 B.0,448 C.0,224 D.0,336
SỐ GAM MUỐI KHAN THU ĐƯỢC LÀ :
A.5,64 B.7,9 C.8,84 D.BA KẾT QUẢ ĐỀU SAI .
Mà k0 biết làm sao mà mấy bạn top đầu giỏi thế nhỉ?Làm cái đề thử tốt nghiệp có 3 , 4 phút .Quá siêu ,trong khi mình tính chậm rờ.Cảm ơn bạn songlacquan đã đem ra nhiều cái rất hay.

Theo mình bài này phải làm theo PT ion
3Cu + 8H(+) +2NO3(-) =3Cu(2+) + 2 NO + 4H2O
n(Cu)=3.2/64=0.05 mol
n(H+)=0.12 mol n(NO3)= 0.08 mol
từ tỉ lệ suy ra H= hết ,Cu và NO3(-) dư .tính được
n(Cu)=n(Cu(NO3)2) =0.045 mol
n(NO)=0.03 mol
từ đây có KQ là A
KL muối bằng tổng KL các ion =>DA B
Đúng ko vậy

U

unnamed0705

Mình thấy hocmai hoi ít đề nên có thể trùng nhau rất nhiều.Nói thật chứ minhthuoocj nhiều đáp án rui`.Lắm lic chỉ nhìn và tick đáp án thui ko cần tính

E

elizasally

unnamed0705 said:
Mình thấy hocmai hoi ít đề nên có thể trùng nhau rất nhiều.Nói thật chứ minhthuoocj nhiều đáp án rui`.Lắm lic chỉ nhìn và tick đáp án thui ko cần tính
Bạn làm đúng rồi đấy.Mình chỉ mới biết về về những tính chất của NO3-,phải công nhận là Hóa rộng thật mà mình thấy làm trắc nghiệm Lí,Hóa trên máy thật khổ , cứ vừa nhìn máy lại vừa nhìn giấy ,rất mất thời gian. Bạn unnamed 0705 chắc học giỏi lắm ,học trường nào vậy?

P

phuongnhungbn

unnamed0705 said:
chính vì lý do này mờ chúng ta có nhiều top 10 làm xong bài trong vòng có chưa đầy 1/2 h đấy:D

C

chuongcth

theo tui thì trong dung dich HNO3 fe và cu tan đông fthowif không có chuyện fe phải tan hết rồi mới đến cu đâu ạ

N

nghiakhanh

bạn chương nói sai rồi fe có tính khử mạnh hơn cu nên sẽ phản ứng trước

C

chuongcth

pu giữa kim loại và ãit phải xảy ra trước phải ứng muối+ kim loại chứ
làm sao có chuyện cu ra bị fe khử ngay được,Fe còn lo pư với hno3 mà

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom