Môn Văn - Yêu & Ghét!

N

ngocan90

linhthitran said:
mình gét văn là do mình đã tự làm một bài văn đc 0. Bài làm của mình lúc ấy của mình ko biết là hay hay là dở nhung ít nhất cũng đc 4 điểm nhưng mà lại là 0 hỏi cô thì cô cho là bài làm quá tồi tệ nên => từ đấy ghét văn luôn.
nhưng từ khi vào box văn này mình thấy rất vui lên bây jờ mình cũng ko hiểu mình còn gét văn nũa ko :D . Nhưng một điều là mình vẫn biết là.....................
Bài văn của bạn bị cô phê những j`, hay chỉ đơn giản là "bài của em quá tồi" 0 điểm. Nói thật mình chưa gặp cô giáo như của bạn lần nào, vì những thầy cô day Văn mình từ trước đến h cho dù bài làm của học sinh tồi đến đâu, nếu ko nộp bài trắng (tức là có đặt bút viết), thì chắc chắn ko bao h thầy cô cho 0, họ tôn trọng công sức của học sinh mà, cho dù là nhiều hay ít, học hay ko thì học sinh đó vẫn có ngồi viết, chịu tốn mực và thời gian....Dù sao đó chỉ là một cá nhân thôi, đừng lấy đó làm ghét Văn nha bạn, tại bạn chưa tìm đc một thầy cô thik hợp thật sự với mình, có thể làm bạn yêu Văn thôi. :D
"Nhưng một điều là mình vẫn biết là........." là j` thế bạn, nói ra đi !

T

trinhluan

Mình nghĩ trước tiên nếu muốn học giỏi văn điều đầu tiên là phải có hứng thú học văn trước.

T

traxanh

toi co nhan xet the nay:
viec chung ta khong thich mon van mot phan vi thoi dai ma chung ta song. cai thu hai, noi khong phai do thua chua mot phan cung do cach day cua thay co qua nham chan. tui khong biet thay co o truong cua cac ban thi sao chu o truong tui, rat it khi chung toi co dip duoc phat bieu y kien cua minh ve mot van de gi do, chi khi thay co hoi moi duoc dap thoi. Nhieu khi muon che mot ong nha van nao do cung khong dam. Quan niem "cu ki" cua thay co la minh phai khen may "o~ng", chu khong duoc mot loi phe binh nhu nhung nha phe binh thuc thu, neu khong the thi kho ma lay duoc diem cho "dàng hoang". Voi lai minh quyet tam ki nay minh se gop y voi co Van cua minh thay doi cach tra bai di, cam sach vua doc vua phan tich thu vi hon cac ban nhi??? tu nhien bat minh hoc thuoc nhung loi le kho can cua thay co. Chan chet di duoc!!!
tam su thoai mai qua, vi xung quanh toi toan ngoui ghet mon van.
toi muon lam quen voi cac ban. Nick chat cua tui la dongluavang2011
[/url][/quote]

D

dadaohochanh

Rất ghét kiểu GV chấm văn.Lúc nào cũng lấy cảm nhận của mình làm chuẩn,lại còn hok coi HS ra gì.Chỉ biết à ông này nổi tiếng chắc hẳn là văn gì cũng hay rồi-->Bắt đầu nặn ra cái hay đúng là Ghê tởm he he

B

bonjour

mình rất yêu Văn nhưng mà trót theo ban A rồi nên sở thích bị trì hoãn :p
bây giờ mình cũng rảnh rỗi hơn khi trước nên mình đã mua rất nhìu sách văn về đọc
Văn hay lắm các bạn ạ

D

duongbg

Trời ơi tui ghét nhất môn văn !!! Học văn tui chỉ ngủ thui !! Chả có tý gì hứng thú cả ???------>>>hết thuốc chữa rùi ....

S

sweetnightmare

tui nghe người ta nói : "Văn chương nuôi dưỡng tâm hồn" mà. Ko thích thế thì đành chịu vậy. Đành để cho người thật việc thật làm!!!

L

linhthitran

dadaohochanh said:
Rất ghét kiểu GV chấm văn.Lúc nào cũng lấy cảm nhận của mình làm chuẩn,lại còn hok coi HS ra gì.Chỉ biết à ông này nổi tiếng chắc hẳn là văn gì cũng hay rồi-->Bắt đầu nặn ra cái hay đúng là Ghê tởm he he
Chính xác các thầy cô văn bây jờ chỉ lấy cảm nhận văn học của mình làm chuẩn. Khi học sinh có cảm nghĩ khác hăn thì các GV viên đó cho rằng học sinh có những cảm nhân vớ vẩn.
còn khi nói về chuyện văn hay thì GV cho rằng tất cả các bài đều hay và bắt học sinh phải nghĩ theo vậy. Khi làm cảm nhận về một bài văn thì luôn có câu. Đoạn văn này rất hay hoặc là bìa thơ này rất tuyệt nó để lại nhiều cảm xúc vân vân và vân vân mà rõ ràng là học sinh ko thích bài thơ đây và đoạn văn đây.

S

sweetnightmare

đúng rồi tôi tán thành ý này.
Một ví dụ cụ thể là ai ai cũng ca ngợi Thúy Kiều đến phát ghét, nào là "trinh trắng", nào là "tinh khôi", như hoa như ngọc... nhưng thật ra...
Tuy nhiên để lấy điểm lên lớp, đành dối lòng thôi!!!
Thật sự trong tác phẩm Truyện Kiều, tôi chỉ thấy hay ở chỗ là ông Nguyễn Du kể nguyên một câu chuyện mà chỉ toàn dùng thơ lục bát, còn về mặt từ ngữ, thầy cô luôn nói là "trong sáng, dễ hiểu, bình dân" thế mà sau khi đọc xong, không có người giảng, tôi chỉ hiểu "sơ sơ", thậm chí có những đoạn không hiểu gì cả.

T

thuonglatao

học văn chán chết đi được.đến chép rùi học thuộc chẳng có j` là thú vị nữa.đến tiết văn chỉ trốn đi chơi là sướng hoặc là ngủ cho đỡ bùn.~^_^~

H

hoaanhdaoredsun

hồi cấp 2 tôi yêu môn văn lắm nhưng mà lên cấp 3 đành phải từ bỏ sở thích của mình.Tôi nghĩ nếu muốn học giỏi môn văn thì phải yêu và say mê với môn văn.Bạn phải hiểu văn là gì thì mới thấy văn hay như thế nào.Mình đọc một bài tác phẩm văn học thì phải hiểu nội dung của nó mới thấy tác phẩm đó hay.Văn ko bao giờ là chán cả.Ngược lại nó rất hay và bổ ích

Z

zonzon90

zon ghét văn...................ngồi làm bài 2 tiết àm chảng viết đc chữ nào.....................ko cảm nhận đc sức hút của văn................ai giúp với

T

tranquang

zonzon90 said:
zon ghét văn...................ngồi làm bài 2 tiết àm chảng viết đc chữ nào.....................ko cảm nhận đc sức hút của văn................ai giúp với

Không ai có thể giúp em tốt bằng bản thân em tự giúp mình!
Suy nghĩ bản thân luôn quy định hành động của mình. Em yêu nóa và phấn đấu vì nó, tìm mọi cách để hiểu nó, thì nóa - văn học sẽ cho em thấy những điều mà em chưa từng thấy. Hay lắm lắm!
Anh lại nghĩ đến câu mà đã từng đọc:
"Đưa tay đây anh kéo em lên
Nhưng anh sẽ chẳng làm được gì
Ngay khi cả bản thân em
Cũng không muốn đứng dậy..."

C

conmuabuon_uotlanhhontoi_

tôi yêu những câu văn hay nhưng ghét làm văn(vì học văn cực ngu)

K

kakas

conmuabuon_uotlanhhontoi_ said:
tôi yêu những câu văn hay nhưng ghét làm văn(vì học văn cực ngu)

Nhìn thấy ông viết thế này, thì tôi cũng đã tưởng tượng được phần nào lời ông nói! Viết bài tham gia diễn đàn gì đâu mà vài ba câu lẻ tẻ như đái dắt ấy. Hãm!

S

shinichi5692

nghĩ đến môn Văn em ko phải là ghét mà là quá ghét. hjc hjc :((
vừa vào học lớp 10. cho đến giữa học kj` 1 tiết văn nào em cũng bùn ngủ, hok tjn nhjn` vở văn của em mà xem. viết rồi ko đọc lại được lun ^^!

S

shinichi5692

môn Văn điểm của em cũng thấp quá. tổng kết có 7,0
mj' bài viết văn được 6-7-8 điểm à.
có lần được 8 điểm nhưng bj trừ 1 điểm vj` nộp vào muộn, hjc hjc
thế mà năm lớp 9 em được 1 bài viết đựoc 9 điểm.
trời ko thể diễn tả được lun. thầy giáo đọc bài viết của em trước lớp. ngaj chjt.
nhưng dù sao cũng cũng ghét môn Văn. hj` hj` :D:p

M

mimosa_769

Mình ko thíck nghe giảng văn bằng tự mình đi tìm hiểu và giảng lại cho người khác.
Học văn mà chỉ đến lớp và nghe, và cảm nhận mà ko tìm hiểu, mình lun thấy ở đó một cái gì đó gọi là khuôn sáo, cũng chỉ như mấy môn học thuộc lòng mà thui, chán.

Top Bottom