Tâm sự Mọi người chỉ cách để học thuộc bài tập và ghi nhớ tốt không ạ?

phamkimcu0ng

Cựu Kiểm soát viên
Thành viên
9 Tháng mười 2018
1,683
7,939
561
Cà Mau
Trường trung học cơ sở Nguyễn Thiện Thành
học thuộc bài tập là chuyện bình thường nếu giáo viên giao bài tập về nhà thì phải làm và ghi nhớ nó nhỡ nó là bài tập có trong đề thi
Theo mình thì bài tập giáo viên cho đó, mình sẽ làm thật kĩ, nghiên cứu thêm vài dạng giống vậy nữa, chứ mình không có học :>

NTD Admin

Banned
Banned
Thành viên
27 Tháng mười một 2017
2,086
3,693
559
Nghệ An
THCS Hùng Sơn
mọi người chỉ cách để học thuộc bài tập và nghi nhớ tốt ko ạ?:):):)
Có nhiều cách lắm bạn nhưng mình đang dùng cách ghi ra giấy nhiều lầnđể nhớ vì ghi ra là vừa đọc , vừa viết tuy hơi tốn thời gian nhưng dễ thuộc lắm

minhthu2k5

Học sinh tiến bộ
Thành viên
31 Tháng năm 2018
1,070
1,095
201
Quảng Nam
Hogwarts
học thuộc bài tập là chuyện bình thường nếu giáo viên giao bài tập về nhà thì phải làm và ghi nhớ nó nhỡ nó là bài tập có trong đề thi
Bạn ơi, bài tập không phải làm để nhớ bạn nhé, bài tập là để rèn luyện kĩ năng, áp dụng lí thuyết, bạn phải hiểu nó, hiểu cái dạng thì mới làm được. Trong thi cử người ta không ra y nguyên 1 đề mà đổi số, v.v chỉ cần biết dạng là làm được. Từ trước đến giờ không ai dùng cụm từ "học thuộc bài tập " cả bạn ạ

Lê Quang Đông

Banned
Banned
Thành viên
10 Tháng mười 2018
771
1,039
161
Đồng Tháp
trường TRUNG HỌC CƠ SỞ THANH BÌNH
mọi người chỉ cách để học thuộc bài tập và nghi nhớ tốt ko ạ?:):):)
học thuộc bài tập!
Đầu tiên bạn phải hiểu câu hỏi, sau đó phải hiểu được câu trả lời. Nắm ý chính của của chúng!
Với lại nếu là toán thì sẽ học các bước làm bài!
Nếu là tiếng anh, hóa, lí thì học công thức
Chú ý nghe thầy cô giảng!

Kuroko - chan

Học sinh tiêu biểu
HV CLB Hội họa
Thành viên
27 Tháng mười 2017
4,573
7,825
774
21
Hà Nội
Trường Đời
Tớ không học thuộc mà là nghe cô giảng rồi nhớ
à còn nữa
nếu muốn nhớ dễ hơn cậu vẽ sơ đồ tư duy ra ý
cậu nhìn sẽ dễ hơn và nhớ hơn đó ^^
Học phải đi đôi với hành cậu nhé ^^

idontwannabeyouanymore

Học sinh
Thành viên
20 Tháng tư 2019
24
11
21
19
Nghệ An
Trường THCS Thị trấn Mường Xén
1. Nhắc lại thông tin
Cách đơn giản nhất là lặp đi lặp lại bài học. Tuy nhiên, cách này khá mất thời gian và chỉ nên sử dụng nếu ngày thi đã sát nút mà bạn không có gì trong đầu. Tuy nhiên, nếu có thời gian, bạn nên tham khảo "Đồ thị đường cong lãng quên" của Herman Ebbinghaus. Đồ thị này biểu diễn thời điểm hợp lý để bạn có thể ôn lại kiến thức đã học. Thật ra, tổng thời gian bạn chi cho việc áp dụng phương pháp lặp lại ngắt quãng rất ít, nhưng bạn vẫn cần bỏ thời gian cho những khoảng ngắt quãng giữa mỗi lần ôn lại. Đồng thời, bạn có thể chép lại nhiều lần nội dung cần thuộc, điều này tăng khả năng ghi nhớ gấp 10 lần việc đọc.
2. Hãy dạy cho người khác
Mô hình "Tháp học tập" được nghiên cứu và phát triển bởi Viện nghiên cứu giáo dục Mỹ đã chỉ ra rằng: bạn chỉ nhớ được 5% những gì đã nghe giảng nhưng có thể nhớ tới 90% những gì bạn dạy cho người khác. Sự tập trung của não bộ trong quá trình dạy đã giúp chúng ta ghi nhớ kiến thức đã học được lâu hơn.
3. Học thuộc vào buổi chiều
Bạn chắc chắn sẽ tăng khả năng ghi nhớ nếu bạn nghiên cứu những nội dung khó hoặc đọc nhiều tài liệu phức tạp vào buổi chiều. Đó chính là kết quả nghiên cứu từ một tạp chí uy tín ở Brazil. Buổi sáng, kiến thức được thu nạp nhanh nhưng cũng biến mất rất nhanh bởi vì đây là thời điểm bộ nhớ ngắn hạn hoạt động mạnh nhất.
4. Ngủ đủ giấc
Theo một nghiên cứu trên tạp chí Psychological Reviews, những người chuẩn bị cho kì thi bằng cách ngủ ngon giấc vào đêm hôm trước thường đạt được kết quả tích cực hơn những người nhồi nhét cả đêm.
5. Cung điện ký ức
Cung điện ký ức (Phương pháp Loci) đã được nhiều bộ não có trí nhớ tốt trên thế giới sử dụng. Thực tế đã chứng minh rằng trí nhớ của chúng ta về âm thanh thì kém hơn nhiều so với trí nhớ về hình ảnh và xúc giác. Có nghĩa là nếu chỉ được nghe thì bạn sẽ không nhớ tốt bằng khi bạn được nhìn thấy hoặc chạm tay vào. Do đó, hãy tự tạo cho mình một không gian tưởng tượng trong đầu. Hãy sử dụng linh hoạt, đa dạng các giác quan để mã hóa những điều bạn cần ghi nhớ một cách rõ ràng, đặc biệt nhất có thể. Đây chính là mấu chốt để "cung điện ký ức" giúp bạn ghi nhớ lâu hơn một cách dễ dàng.
5. Sơ đồ tư duy
Việc áp dụng các màu sắc, biểu tượng, hình vẽ,... và sơ đồ hóa những nội dung cần ghi nhớ sẽ kích thích cả hai bán cầu não làm việc năng nổ hơn.
6. Vần và Nhịp
Những nội dung có vần điệu thường được não bộ ghi nhớ một cách dễ dàng hơn và nhớ lâu hơn rất nhiều.

Top Bottom