mọi người cẩn trọng win xp

kingsman(lht 2k2)

Mùa hè Hóa học|Ngày hè tuyệt diệu
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
cứ sao lưu dữ liệu đi, bao giờ bị tấn công cứ cho nó lấy, chúng ta có thông tin gì bổ ích cho nó đâu
nếu chúng ta còn mấy cái bệnh viện chứa hồ sơ bênh nhân (vd ở anh nói làm cho nhiều ca phẫn thuật phải ngừng lại'') ở trung quốc nói ác đến nỗi làm cho luân cương của sv sắm ra trường bị đánh mất , nhà máy ô tô của nhật ngừng hoạt động,,,vv
++ đối với chúng ta đơn giản như thật sự với toàn thế giới như một mối đe dọa

kingsman(lht 2k2)

Thành viên
TV BQT tích cực 2017
Máy mình không có gì quan trọng nhưng chủ yếu lên học và tán face thôi :p
bạn có lưu gì trong trình duyệt ko như mk gmail , mk fb ....theo bạn biết thì bạn có thể mất chúng nếu ban dính mã độc vì '' lịch sữ trình duyệt và mk sẽ nằm trong hệ thống dữ liệu và hacker sẽ lấy chúng một cách đơn giản

kingsman(lht 2k2)

Thành viên
TV BQT tích cực 2017
Loại virus này mã hóa dữ liệu nên mình nghĩ cài lại win chẳng giúp ích được gì về dữ liệu
ý mình là bỏ luôn để nó khỏi bám vào '' nếu để lâu nói cài thêm vài cái tấn công nữa thì die luôn........bọn hacker là thánh mò mà từ ip nói có thể mò tới tất cả những gì liên quan đến chúng ta điều đón mới thật sự nguy hiểm

Yêu HM

Học sinh tiến bộ
Thành viên
27 Tháng hai 2017
967
1,159
239
20
Bình Thuận
THCS Chợ Lầu
bạn có lưu gì trong trình duyệt ko như mk gmail , mk fb ....theo bạn biết thì bạn có thể mất chúng nếu ban dính mã độc vì '' lịch sữ trình duyệt và mk sẽ nằm trong hệ thống dữ liệu và hacker sẽ lấy chúng một cách đơn giản
:p mình không lưu cái j hết vào thứ tư và cuối tuần mình lại xóa cookies nên chả có gì để mất :p. Mà hacker tấn công thứ 2, 3, .. thì bỏ luôn lập nick mới :)

kingsman(lht 2k2)

Thành viên
TV BQT tích cực 2017
Cái này hình như có một thanh niên 22 t người anh vô hiệu hóa đc phần mềm này rồi http://kenh14.vn/khong-can-bang-dai...annacry-de-cuu-the-gioi-20170515105432773.chn . Có điều mình thấy mn lên đời win đi là hay nhất lợi nhiều thứ
ai đó ra sức sữa chữa còn mấy thèn tt của việt nam ra sức phát tán .. bạn vê xem video này thật sự là buồn cho mất đất nước mà toàn tt ( nói đòi phá hệ thống máy tính của phòng tin , bạn nên xem video dưới để biết chi tiết)

caochanh166

Học sinh chăm học
Thành viên
30 Tháng ba 2013
85
12
51
21
dù phiên bản nào cũng nguy hiểm và buộc các chuyên gia phải đau đầu , ở việt nam dùng phiên bản 1.0 cũng có thể die mạng của cả một trường đại học
Hiện giờ trên face cũng có nhiều cách chặn đứng con malware này bản cũ rồi bạn ơi(Dùng tool bkav hoặc vào control panel tắt gì rồi xóa gì ấy mình không rõ...) nhưng tiếc thay virus biến đổi còn nhanh hơn người bảo mật

kingsman(lht 2k2)

Thành viên
TV BQT tích cực 2017
Hiện giờ trên face cũng có nhiều cách chặn đứng con malware này bản cũ rồi bạn ơi(Dùng tool bkav hoặc vào control panel tắt gì rồi xóa gì ấy mình không rõ...) nhưng tiếc thay virus biến đổi còn nhanh hơn người bảo mật
Bkav phát hành công cụ miễn phí kiểm tra WannaCry
08:47:11 | 15-05-2017
Sáng nay 15/5/2017, Tập đoàn công nghệ Bkav đã phát hành công cụ miễn phí kiểm tra WannaCry (cũng được gọi là Wanna Crypt0r hoặc Wanna Crypt) – mã độc tống tiền đang phát tán rất mạnh mẽ tại hơn 90 quốc gia trên thế giới, trong đó có Việt Nam.

Công cụ miễn phí của Bkav giúp người sử dụng quét xem máy tính có đang bị nhiễm WannaCry không. Quan trọng hơn, công cụ này có thể kiểm tra và cảnh báo nếu máy tính có chứa lỗ hổng EternalBlue – lỗ hổng mà WannaCry đang khai thác để xâm nhập máy tính.

Người sử dụng có thể tải công cụ từ địa chỉ Bkav.com.vn/Tool/CheckWanCry.exe. Công cụ không cần cài đặt mà có thể khởi chạy luôn để quét. Riêng người sử dụng Bkav Pro hoặc Bkav Endpoint sẽ không cần chạy Tool vì đã có tính năng tự động bảo vệ.

Giao diện công cụ kiểm tra mã độc tống tiền WannaCry

Trước đó, mã độc tống tiền WannaCry chỉ trong vài giờ đã lây nhiễm hơn 100 nghìn máy tính trên thế giới. Ghi nhận bước đầu từ Hệ thống giám sát virus của Bkav sáng 13/5, đã có những trường hợp lây nhiễm mã độc này tại Việt Nam. Con số lây nhiễm được dự báo sẽ tăng mạnh vào đầu tuần tới, với số lượng lớn máy tính được bật khi mọi người đi làm trở lại.

WannaCry có khả năng quét toàn bộ các máy tính trong cùng mạng để tìm kiếm và lây trực tiếp vào các máy có chứa lỗ hổng EternalBlue mà không cần người dùng phải thao tác trực tiếp với file đính kèm hay link độc hại. Vì vậy, chỉ cần một máy tính trong cơ quan/doanh nghiệp bị nhiễm mã độc, toàn bộ các máy tính khác trong mạng sẽ có nguy cơ bị mã độc tấn công, mã hoá dữ liệu.

Theo nhận định của các chuyên gia Bkav, WannaCry có thể xếp vào mức nguy hiểm cao nhất vì vừa lây lan nhanh vừa có tính phá hoại nặng nề. Kiểu lây nhiễm của mã độc tuy không mới, nhưng cho thấy xu hướng tận dụng các lỗ hổng mới để tấn công, kiếm tiền sẽ còn được hacker sử dụng nhiều trong thời gian tới, đặc biệt là các lỗ hổng của hệ điều hành.

Sau khi quét bằng tool, nếu phát hiện máy tính có lỗ hổng, người dùng cần sao chép toàn bộ dữ liệu quan trọng trên máy, cập nhật bản vá cho hệ điều hành bằng cách vào Windows Update → Check for updates để kiểm tra các bản vá mới nhất.

Để phòng ngừa nguy cơ lây nhiễm mã độc, các chuyên gia khuyến cáo người dùng mở các file văn bản nhận từ Internet trong môi trường cách ly Safe Run và cài phần mềm diệt virus thường trực trên máy tính để được bảo vệ tự động.
nguồn bkav

kingsman(lht 2k2)

Thành viên
TV BQT tích cực 2017
Chỉ là mã hóa dữ liệu để tống tiền thôi :v
chúng ta nên up lên driver : an toàn hơn .. và thông tin là cài win sẽ mất hết dữ liệu ''nhưng an toàn hơn việc để như bình thường '''( đôi với những người ko có dữ liệu
nguy hiểm hơn là việc chỉ cần 1 máy bịn thì nguyên cả phòng máy bị (Mạng LAN) sẽ chi tiết hơn dưới video là bản update cho win xp , 7, 8 ,8.1 và điều kì diệu là win 10 ko cần update

truongtuan2001

Học sinh tiến bộ
Thành viên
16 Tháng mười hai 2014
1,424
237
264
subngay.com
Đắk Lắk
THPT Nguyễn Huệ
chúng ta nên up lên driver : an toàn hơn .. và thông tin là cài win sẽ mất hết dữ liệu ''nhưng an toàn hơn việc để như bình thường '''( đôi với những người ko có dữ liệu
nguy hiểm hơn là việc chỉ cần 1 máy bịn thì nguyên cả phòng máy bị (Mạng LAN) sẽ chi tiết hơn dưới video là bản update cho win xp , 7, 8 ,8.1 và điều kì diệu là win 10 ko cần update
Những trả lời trước mình đã nói là nên xài win10 rồi mà :3

minnyvtpt02

Cựu Mod Hóa
Thành viên
26 Tháng ba 2017
1,138
1,400
249
21
Ninh Bình
THPT NHO QUAN A
cái dẫn thì mình ko quên :: co link ẩn trong báo
có ghi rõ nguồn nhé :nguồn báo ..vnexpress .. xe lại phần dưới đi bạn
Nếu tải lên thì sẽ không có ảnh hưởng gì nhé bạn!
Tốt nhất bạn nên sử dụng 1 trình anti-virus có khả năng chống các trang web độc hại và lọc thư rác. Tốt hơn hết thì đừng nên tải xuống bất kì thứ gì mà không rõ nguồn.

Thân!
chết máy của nhà mình win xp
Windows XP cũng đã nhận được bản cập nhật khẩn cấp rồi nha bạn.
Windows 10 chắc không bị tấn công nhiều bằng các phiên bản cũ hơn đâu.
kinh quá nhĩ , mà làm sao chúng tống tiền đượcngười việt nam ... it việt nam bá lắm ah
Nhà tui xài win xp nhưng khoá ổ cứng !! vậy có sao không ta ! từ khi nhà tui khoá ổ cứng thì không bị vi rút xâm nhập :))

kingsman(lht 2k2)

Thành viên
TV BQT tích cực 2017
Những trả lời trước mình đã nói là nên xài win10 rồi mà :3
tùy theo máy chứ bạn máy ram 1gb với 2gb mà cài 10 chạy lag lắm ..........8.1 còn lag mà huống chi 10 ........ko phải ai cũng có thể quen với win 10 dc ..

kingsman(lht 2k2)

Thành viên
TV BQT tích cực 2017
Nhà tui xài win xp nhưng khoá ổ cứng !! vậy có sao không ta ! từ khi nhà tui khoá ổ cứng thì không bị vi rút xâm nhập :))
mình nghĩ cách này cũng bạn cũng ổn (khá nhều phần mềm khóa ổn cứng )......nhưng hay hơn chúng ta nên sao lưu dữ liệu up lên gg drive(dù chỉ có 15 gb)
++ cẩn thận việc bẻ khóa là chuyện mà hack giỏi nhất

Top Bottom