mọi người cẩn trọng win xp

minnyvtpt02

Cựu Mod Hóa
Thành viên
26 Tháng ba 2017
1,138
1,400
249
21
Ninh Bình
THPT NHO QUAN A
thấy hoang mang vl !!! máy khoá ổ cứng mà cũng hoang mang , máy em hong biết sẽ dính không chứ dính con này là một nhát máy tính mới luôn :))

realjacker07

Học sinh gương mẫu
Thành viên
11 Tháng ba 2017
1,930
3,130
426
Hà Nội
Trường Đời
các window khác như win 10 có bị dính cái này không
Hiện tại thì HĐH Windows có bị nhiễm, macOS hay Linux ít khả năng hơn, tuy nhiên nếu dùng chung một mạng LAN thì macOS hay Linux đều có thể bị nhiễm nhé. Windows 10 nếu bạn update thường xuyên và bật Windows Defender rồi thì nó sẽ ngăn chặn, ngoài ra bạn cũng nên tắt SMBv1 để phòng tránh bị lây lan. Trường hợp bạn tải về rồi thử thì tự bạn rước họa vào thân. Nếu bạn bị dính rồi thì không thể lấy lại dữ liệu bị mã hóa nữa.

• Like
Reactions: muntona

kingsman(lht 2k2)

Mùa hè Hóa học|Ngày hè tuyệt diệu
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
thấy hoang mang vl !!! máy khoá ổ cứng mà cũng hoang mang , máy em hong biết sẽ dính không chứ dính con này là một nhát máy tính mới luôn :))
việc cài win lại và việc mưa máy tính cái nào tối ưu hơn
dính thì chịu mất dữ liệu thôi ( bạn có dữ liệu gì quan trọng lắm ak)

Huyền He

Học sinh chăm học
Thành viên
1 Tháng ba 2017
51
15
81
Cho hỏi ngu tí nữa là bị mã hóa dữ liệu trong mt rồi thì các trang như gg chorm or cốc cốc có vào đc nữa k ?

realjacker07

Học sinh gương mẫu
Thành viên
11 Tháng ba 2017
1,930
3,130
426
Hà Nội
Trường Đời
Dữ liệu quan trọng thì chị sao lưu lên đám mây, lúc dính thì mình vẫn còn bản sao lưu đấy. Không thì chị tạo một Restore Point (chị lên mạng tìm về System Restore trên Windows) là thấy ngay
Cho hỏi ngu tí nữa là bị mã hóa dữ liệu trong mt rồi thì các trang như gg chorm or cốc cốc có vào đc nữa k ?
Cái này tùy thuộc vào độ nguy hiểm của ransomware. Con WannaCry này chưa quá nguy hiểm như mấy lần tấn công khác. Mình nghĩ đối với WannaCry thì Chrome hay Coccoc và các phần mềm khác vẫn vào được nhé, duy chỉ có các file đa phương tiện như mp3, .mp4, .avi, jpg, png... hay tài liệu như .doc, ppt, xls... và một số loại tập tin khác thì sẽ bị mã hóa nhé

kingsman(lht 2k2)

Thành viên
TV BQT tích cực 2017
v
dữ liệụ là mã hóa tất cả các phần mềm bạn đã cài ... bạn thử nghĩ đi ..vào ổ đia C ta vào tiếp ta thấy dc phần destop (tất cả i con và bấm vào i con sẽ xuất hiện phần mềm chẳng hạn
mĩnh cũng hơi phân vân tại sao thèn bạn mình dính mà nói ko sợ mất nick game và nick fb lưu trong côc côc
nếu chúng ta vào dc thì hacker cũng vào được mà ko cần bấm màng hình chính

• Like
Reactions: realjacker07

Huyền He

Học sinh chăm học
Thành viên
1 Tháng ba 2017
51
15
81
v
dữ liệụ là mã hóa tất cả các phần mềm bạn đã cài ... bạn thử nghĩ đi ..vào ổ đia C ta vào tiếp ta thấy dc phần destop (tất cả i con và bấm vào i con sẽ xuất hiện phần mềm chẳng hạn
mĩnh cũng hơi phân vân tại sao thèn bạn mình dính mà nói ko sợ mất nick game và nick fb lưu trong côc côc
nếu chúng ta vào dc thì hacker cũng vào được mà ko cần bấm màng hình chính
K í mình là có thể vào mạng xem phim nghe nhạc nữa k í chứ fb or game mình toàn ctrl + shif N à

Nguyễn Thánh Tiền

Mr Favoirite 2012
Thành viên
2 Tháng mười 2010
1,931
782
324
Hà Nội
cO VUA
Nói thật nhé anh không biết trong máy các em chứa cái gì , 1 vài quyển sách???, vài cái phần mềm không bản quyền , crack ???? cài lại win là xong có gì đâu mà phải chống cự

hoangnga2709

Giải Danh dự "Thử thách cùng Box Hóa 2017"
Thành viên
3 Tháng chín 2014
1,028
1,241
339
20
Bình Định
mới đâu các cuộc tấn công mạng của những hacker ẩn danh ..đã tấn công một số lượng lớn máy tính trên thế giới ( bao gồm 74 nước trong đó có V Nam ) đã thực hiện một cuộc tấn công tạm hiểu là tấn công mã hóa dữ liệu ( dữ liệu các ổ đĩa của bạn sẽ bị đóng băng và muốn lấy lại sẽ phải mất 300usd ( bigcoin) tương đương hơn 6 triệu vnd .
++ cuộc tấn công hướng đến mọi đối tượng (tất cả đất nước ) ..hệ điều hành là thứ các hacker này khai thác ( đặt biệt là win xp)
++ win xp đã được mcs khai tử (ko update nữa) nên rất nguy hiểm khi dùng sẽ không có bản sử lỗi của mcs nữa ,hiện tại win 7 cũng trong đối tượng nguy hiểm ....
++ một số cách phòng thủ đơn giản nên cài win 8 , 8.1 và win 10( quá tốt) và update win 7 tuyệt đối ko nên dùng wiin xp, 98, visa( quá cũ )
++ nên phòng chống các mail lạ và link độc ..( cài anti virus) ,ko nên cài các phần mềm độc hại cẩn thận với các phần mềm chạy ngầm
.....vì cách khắc phục chính thức của vụ này chưa có nhưng nên cẩn thận .....mong ad @Đình Hải sẽ cố gắng bảo vệ dữ liệu diễn đànf
hên quá mình dùng win 10 ^^

realjacker07

Học sinh gương mẫu
Thành viên
11 Tháng ba 2017
1,930
3,130
426
Hà Nội
Trường Đời
Nói thật nhé anh không biết trong máy các em chứa cái gì , 1 vài quyển sách???, vài cái phần mềm không bản quyền , crack ???? cài lại win là xong có gì đâu mà phải chống cự
À, ở trong máy em có concept cho design mới của diễn đàn và nội quy mới của diễn đàn do em tự làm :)) Còn cả luận án, bài thuyết trình, CS: GO của anh em.

kingsman(lht 2k2)

Thành viên
TV BQT tích cực 2017
mấy thánh sống ảo sợ mất nick fb mà anh( ví dụ tán gái nhắn cả ngàn tin mà bom một cái là bay luôn ...)
máy em chứa hình nhiều ........( em ko có điện thoại nên nhờ mấy đứa chụp giúp xong rồi send qua mail luôn ) .......chẳng sợ wannacry vì em đã up lên driver
++ chủ yếu là doanh nghiệp (lo cho chị em làm kế toán ..lưu tệp excel )

kingsman(lht 2k2)

Thành viên
TV BQT tích cực 2017
win 7 có ổn ko? có hack dc ko?
cơ bản win 7 cũng đặt ở mức độ thương ..mã độc '' bỗng nhưng muốn khóc;;;'' sẽ ko làm gì đc bạn khi ko run mã ..khác xp(tự động run nhé;;;;)
++ nên update bạn mới nhất của mcs nhé sẽ an toàn hơn nếu bạn tự biết bảo vệ (ko click link bậy ......trên fb nhiều người dính lắm)

Narumi04

Học sinh gương mẫu
Thành viên
23 Tháng tư 2017
1,595
2,069
394
20
Vĩnh Long
THPT Lưu Văn Liệt
T biết cái này rồi, t xài win10, thằng bạn kêu update bản mới nhất đi thì chả sao cả :)
Thằng "muốn khóc" này lộng hành tới tận đây luôn à? Tưởng nó chỉ lộng hành trong địa bàn của IT VN chứ .-.

kingsman(lht 2k2)

Thành viên
TV BQT tích cực 2017
T biết cái này rồi, t xài win10, thằng bạn kêu update bản mới nhất đi thì chả sao cả :)
Thằng "muốn khóc" này lộng hành tới tận đây luôn à? Tưởng nó chỉ lộng hành trong địa bàn của IT VN chứ .-.
win 10 tự update mà bạn
mã độc này chưa ra ngoài hệ mặt trời là may lắm rồi

Top Bottom