English THPT Meaning

iiarareum

Học sinh chăm học
Thành viên
13 Tháng chín 2018
444
483
76
19
Vĩnh Phúc
THCS TT Hoa Sơn
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Unfortunately, this is not always the case. Sequels are universally, and usually justifiably, regarded as being inferior to the original film. Movie buffs everywhere know in their hearts that the follow-up to any movie will be a disappointment, yet, strangely, they can rarely resist heading along to their local cinema in the hope that, this time, things will be different.
Mọi người giúp mình hiểu nghĩa đoạn này được không ạ?
Mình cảm ơn mn nhiều.

Diệp Hạ Bạch

Cựu TMod Anh
HV CLB Địa lí
Thành viên
28 Tháng sáu 2020
732
2,508
306
Thái Bình
Muốn biết hãy hỏi :D
Unfortunately, this is not always the case. Sequels are universally, and usually justifiably, regarded as being inferior to the original film. Movie buffs everywhere know in their hearts that the follow-up to any movie will be a disappointment, yet, strangely, they can rarely resist heading along to their local cinema in the hope that, this time, things will be different.
Mình cảm ơn mn nhiều.
Các từ mới có trong đoạn văn như sau ạ :
Unfortunately /ʌnˈfɔː.tʃən.ət.li/ : không may , thật không may
Case /keɪs/ : trường hợp , điều
Sequels /ˈsiː.kwəl/ : các phần tiếp theo
Universally /ˌjuː.nɪˈvɜː.səl.i/ : phổ biến , rộng rãi
Justifiably /ˈdʒʌs.tɪ.faɪ.ə.bli/ : chính đáng
Regarded as : được coi như là ....
Inferior /ɪnˈfɪə.ri.ər/ : thấp hơn , kém hơn.
Follow - up : theo dõi , theo sát
Disappointment /ˌdɪs.əˈpɔɪnt.mənt/ : sự thất vọng
Strangely /ˈstreɪndʒ.li/ : kì lạ thay
Resist /rɪˈzɪst/ : cưỡng lại , kháng cự
Resist heading along : cưỡng lại việc đi đến...
In the hope that : với hy vọng rằng...
Giờ em nghĩ không còn nhiều kho khăn để có thể dịch được đoạn này đâu ạ

Trinh Linh Mai

Học sinh tiến bộ
Thành viên
30 Tháng ba 2021
509
2,354
231
Thanh Hóa
THCS Định Hưng
Mình cảm ơn mn nhiều.
Mình sẽ tóm tắt nội dung thôi nhé. Mong rằng nó sẽ giúp ích cho việc hiểu nghĩa đoạn văn này:
Bài trên nói lên hiện trạng mà phim điện ảnh đang diễn ra hiện tại. Thứ nhất, đoạn văn muốn ta hiểu thêm về hình thức của một bộ phim điện ảnh. Đồng thời phản ánh tình trạng của nó. Thứ hai, đó là sự suy nghĩ nhận thức của những người yêu thích phim điện ảnh
Về phần Vocabulary bạn kham thảo của @Diệp Hạ Bạch nhé!

Top Bottom