Tâm sự Mẹ ơi! Mẹ ôm con đi...

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Nhiều lúc mình thắc mắc là khi mình viết vào box Dành cho ba mẹ thì nên xưng hô như thế nào, nên đứng ở vị trí nào để kể lại cây chuyện của chính mình. Thực sự là bây giờ mình quá bận rộn khi vừa có thêm em bé thứ 2 được 5 tháng nên thời gian để suy nghĩ về vấn đề này cũng không nhiều. :) Nên thôi cứ xưng là "mình" thôi nhé.

Mình có 2 bé. Bé trai đầu tên ở nhà là Gấu nay hơn 3 tuổi. Khi gần lên 3 thì mẹ sinh em, tên ở nhà là Cami, Những tháng ngày đầu tiên, vừa phải chịu những cơn đau do sinh mổ lần 2, vừa phải chăm sóc em nhỏ nên mình có ít thời gian dành cho Gấu, nhiều hôm, thời gian cho bạn ý chỉ là vào buổi đêm khi mà em gái đã đi ngủ. Đôi lúc chỉ có thể cùng bạn ý chơi xếp hình hoặc đơn giản là chỉ cho bạn ý đếm số. rồi đến 9h tối lại nhắc bạn ý đi ngủ đúng giờ. Hoăc là có cùng bạn ý vào phòng thì mẹ vẫn bận hút sữa cho em và bạn ấy phải tự ngủ. Vậy là hết 1 ngày.

Có hôm nửa đêm, bạn ý ngồi bật dậy, khóc òa lên rồi nói: Mẹ đừng bỏ đi. Mẹ ở lại với con. Mình thực sự hoang mang vì chưa bao giờ mình nói sẽ bỏ đi hay nói những câu tương tự thế. Lúc đó chỉ biết dỗ bạn ý nằm xuống, kéo chăn đắp qua người. Bạn ý sụt sịt: Mẹ ơi. mẹ ôm con đi... Thấy thương thực sự. Tự dưng mình thấy hình như mình đã ít quan tâm đến Gấu đi rất nhiều. Và con đang cần mình bên cạnh nhiều hơn.

Việc có thêm em, việc mẹ sẽ dành thời gian cho mình ít đi, vô tình đã làm cho bạn Gấu thấy buồn và đôi khi người làm mẹ như mình cũng vô tình mà không để ý tới. Mình cần nói yêu bạn ý nhiều hơn nữa, ôm bạn ý nhiều hơn nữa, dành hết thời gian rảnh rỗi để bên cạnh bạn ý.

Không biết có ba mẹ nào cũng vào diễn đàn để lắng nghe hay bày tỏ như mình hay không, mình chỉ muốn chia sẻ câu chuyện của mình và muốn cùng các ba mẹ yêu thương và quan tâm con nhiều hơn, nhất là những giai đoạn như thế này, bởi dù nhỏ, nhưng con cũng biết buồn!

Thu Phương 195

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng sáu 2020
583
1
1,026
146
Hà Nam
Tư vấn cộng đồng
Mình chưa có gia đình nhưng mình cũng vẫn luôn luôn muốn sau này nếu mình lập gia đình có con thì mình muốn ít nhất bé đầu cũng phải 5t rồi mới nên có bé thứ 2. Vì khi bé đầu chưa kịp lớn, chưa hiểu được nhiều điều thì bé lớn cũng rất tủi thân, thiếu đi tình yêu thương trọn vẹn của ba mẹ( vì tình yêu ấy còn phải san sẻ cho em nữa). Đấy là suy nghĩ của mình bây giờ nhưng có thực hiện được nó không thì lại còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố( tuổi tác, sức khoẻ, môi trường sống bên nhà chồng, áp lực cuộc sống…).
Cũng bởi mình là chị cả, lớn nhất nhà, sau còn có 2 đứa em nên mình hiểu điều đó. Thời nhỏ khi có em mình cũng đã có những lúc ích kỉ dành mẹ với em. Nhưng khi em lớn hơn 1 chút thì lại cực kì chiều em, 2 chị e lúc nào cũng dính với nhau. Khi có e thứ 2 thì khi đó mình đã lớn bận ôn thi nên đi học suốt, k có thời gian chơi với em út nhiều và cũng vì vậy mà kí ức tuổi thơ của mình chỉ có mặt em đầu. Có lẽ vì vậy mà sự ưu tiên của mình vẫn dành nhiều cho em đầu hơn là em út. Tuy nhiên thì mấy chị em vẫn cực kì yêu thương nhau, có gì cũng nghĩ đến nhau. Và hiển nhiên em út bao giờ cũng được yêu chiều nhất nhà.
Mặc dù út thì hay được chiều( nhiều khi là chiều hư) nhưng mà nghĩ lại thì thực ra em út mới là đứa thiệt thòi nhất đấy. Bởi thời gian của đứa út bên bố mẹ ít hơn đứa đầu. Các bạn biết tại sao không? Là vì bố mẹ chúng ta càng ngày càng già đi thì chính đứa lớn mới là đứa được bên bố mẹ lâu nhất. Nhất là với gia đình có bố mẹ lớn tuổi mà con vẫn bé ấy.
Để mà đánh giá chính xác ai thiệt thòi hơn ai thì cũng khó nhưng mình cũng hi vọng nếu có ba mẹ nào đọc được những tâm sự của chúng mình thì hãy dành nhiều thời gian hơn cho con cái của mình khi các con còn bé. Bởi các thứ khác có thể làm lại chứ tuổi thơ của con thì không thể quay lại được nữa. Mình cũng biết và hiểu là ai cũng làm bố mẹ lần đầu và các con cũng vậy. Đều có những sai sót nhưng nếu cả 2 bên đều cố gắng học hỏi cách làm cha mẹ/cách làm con ngoan, cùng nhau xây dựng một gia đình đúng nghĩa thì thật là tuyệt.

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
Nhiều lúc mình thắc mắc là khi mình viết vào box Dành cho ba mẹ thì nên xưng hô như thế nào, nên đứng ở vị trí nào để kể lại cây chuyện của chính mình. Thực sự là bây giờ mình quá bận rộn khi vừa có thêm em bé thứ 2 được 5 tháng nên thời gian để suy nghĩ về vấn đề này cũng không nhiều. :) Nên thôi cứ xưng là "mình" thôi nhé.

Mình có 2 bé. Bé trai đầu tên ở nhà là Gấu nay hơn 3 tuổi. Khi gần lên 3 thì mẹ sinh em, tên ở nhà là Cami, Những tháng ngày đầu tiên, vừa phải chịu những cơn đau do sinh mổ lần 2, vừa phải chăm sóc em nhỏ nên mình có ít thời gian dành cho Gấu, nhiều hôm, thời gian cho bạn ý chỉ là vào buổi đêm khi mà em gái đã đi ngủ. Đôi lúc chỉ có thể cùng bạn ý chơi xếp hình hoặc đơn giản là chỉ cho bạn ý đếm số. rồi đến 9h tối lại nhắc bạn ý đi ngủ đúng giờ. Hoăc là có cùng bạn ý vào phòng thì mẹ vẫn bận hút sữa cho em và bạn ấy phải tự ngủ. Vậy là hết 1 ngày.

View attachment 207672
Có hôm nửa đêm, bạn ý ngồi bật dậy, khóc òa lên rồi nói: Mẹ đừng bỏ đi. Mẹ ở lại với con. Mình thực sự hoang mang vì chưa bao giờ mình nói sẽ bỏ đi hay nói những câu tương tự thế. Lúc đó chỉ biết dỗ bạn ý nằm xuống, kéo chăn đắp qua người. Bạn ý sụt sịt: Mẹ ơi. mẹ ôm con đi... Thấy thương thực sự. Tự dưng mình thấy hình như mình đã ít quan tâm đến Gấu đi rất nhiều. Và con đang cần mình bên cạnh nhiều hơn.

Việc có thêm em, việc mẹ sẽ dành thời gian cho mình ít đi, vô tình đã làm cho bạn Gấu thấy buồn và đôi khi người làm mẹ như mình cũng vô tình mà không để ý tới. Mình cần nói yêu bạn ý nhiều hơn nữa, ôm bạn ý nhiều hơn nữa, dành hết thời gian rảnh rỗi để bên cạnh bạn ý.

Không biết có ba mẹ nào cũng vào diễn đàn để lắng nghe hay bày tỏ như mình hay không, mình chỉ muốn chia sẻ câu chuyện của mình và muốn cùng các ba mẹ yêu thương và quan tâm con nhiều hơn, nhất là những giai đoạn như thế này, bởi dù nhỏ, nhưng con cũng biết buồn!
congchuatuyet204Cá nhân em là con út trong nhà nên việc dành được nhiều sự yêu thương của mọi người cũng là lẽ tự nhiên. Có những khi bố mẹ chiều em quá ( nhất là bố) khiến cho người thân như cô dì họ hàng đều bảo em là "con gái rượu của bố" trong khi còn chị cả thì không được như vậy. Em nhớ có đợt cô em nhắc khéo mẹ nên quan tâm chị cả nhiều hơn để tránh thiệt thòi giữa 2 đứa. Còn em thì hồi nhỏ còn ngây thơ nên hay giành đồ với chị. lớn lên hiểu chuyện hơn, không vì bố mẹ cưng chiều mà hơn thua với chị cả nữa. Nhờ vậy mà giờ 2 chị em em khá thân thiết, cũng ít khi cãi nhau.

• Like
Reactions: Thu Phương 195
Top Bottom