mấy bạn chỉ mình bài AL nay nha

M

mi8ha2

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Xác định phát biểu không đúng về quá trình điện phân sản xuất Al dưới đây?
  • Cần tinh chế quặng boxit (Al2O3. 2H2O) do còn lẫn tạp chất là Fe2O3 và SiO2.
  • Từ 1 tấn boxit (chứa 60% Al2O3) có thể điều chế được gần 0,318 tấn Al với hiệu suất 100%.
  • Sản xuất 2,7 tấn Al tiêu hao 18 tấn C làm anot, nếu các quá trình là hoàn toàn và sản phẩm oxi hóa chỉ là CO2.
  • Criolit được sử dụng để hạ nhiệt độ nóng chảy, tăng độ dẫn điện và ngăn cản Al bị oxi hóa bởi không khí.
giải thícnh giúp mình nha tks trước :)

A

ang3l_l0v3_teen9x

Xác định phát biểu không đúng về quá trình điện phân sản xuất Al dưới đây?
  • Cần tinh chế quặng boxit (Al2O3. 2H2O) do còn lẫn tạp chất là Fe2O3 và SiO2.
  • Từ 1 tấn boxit (chứa 60% Al2O3) có thể điều chế được gần 0,318 tấn Al với hiệu suất 100%.
  • Sản xuất 2,7 tấn Al tiêu hao 18 tấn C làm anot, nếu các quá trình là hoàn toàn và sản phẩm oxi hóa chỉ là CO2.
  • Criolit được sử dụng để hạ nhiệt độ nóng chảy, tăng độ dẫn điện và ngăn cản Al bị oxi hóa bởi không khí.
giải thícnh giúp mình nha tks trước :)
Ta nên giải thick từng câu :
đ/a A: đúng vì theo trang 124 có nc về t/d của criolit như vậy
đ/a D: ta tính đc m Al2O3= (0318*102)/54*100%/60%= 1 ( tấn)==> D đúng
đ/c C: đúng luôn vì dựa vào trang 124sgk có nói
sử dụng phương pháp loại trừ ==> chon B

N

nednobita

theo mình là khư bằng h2 hoạc Co thế là còn lại mỗi sắt :)) lấy nam châm hút là xong :))

C

chulelf1912@gmail.com

cho mình hỏi là làm sao loại khỏi tạp chất là fe2o3 ra khỏi quặng bôxit

Bđ cho quặng tác dụng với dung dịch $NaOH$ đặc
=>dd sau pứ có $NaAlO_2$, $NaOH$, $NaSiO_3$
Dẫn luồng khí $CO_2$ đi qua dd sau pứ thu lấy kết tủa trắng keo nung trong kk => m ko đổi đc $Al_2O_3$ ngchất :D

Top Bottom