English THPT Mạo từ

Kitahara

Học sinh
Thành viên
2 Tháng tám 2021
107
125
36
Hà Nội
THPT
  • Love
Reactions: ng.htrang2004

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,048
1,174
19
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
Cho mình hỏi vì sao hai chỗ trông đầu của câu này lại điền "the"-"the" ạ?
"I have two brothers. ______older one is training to be ______ pilot with British Airways,_____younger one is still at______school."
Mình cảm ơn các bạn ạ.
Kitahara1. the
2. a
3. the
4. no article

=> Giải thích: do ở đây có 2 người, khi nói 1 người già hơn, 1 người trẻ hơn thì cả 2 đều đã xác định nên phải có "the" phía trước. Hơi khó giải thích cho bạn hiểu nhưng đại loại là cả 2 người này đều đã người nói đề cập phía trước, sau đó được cụ thể hóa từng người bằng hình thức so sánh nên cả hai đều là danh từ xác định.

Chúc bạn học tốt :>
Đón xem các series topic của mình:
SERI: KINH NGHIỆM ÔN THI CHUYÊN ANH VÀ HSG CẤP TỈNH MÔN TIẾNG ANH
[WFH] Word Formation Hub [Basic]
Cách Học Tiếng Anh Hiệu Quả Trong Năm Học Mới

Last edited:
  • Love
Reactions: Kitahara

Kitahara

Học sinh
Thành viên
2 Tháng tám 2021
107
125
36
Hà Nội
THPT
1. the
2. the
3. no article

=> Giải thích: do ở đây có 2 người, khi nói 1 người già hơn, 1 người trẻ hơn thì cả 2 đều đã xác định nên phải có "the" phía trước. Hơi khó giải thích cho bạn hiểu nhưng đại loại là cả 2 người này đều đã người nói đề cập phía trước, sau đó được cụ thể hóa từng người bằng hình thức so sánh nên cả hai đều là danh từ xác định.

Chúc bạn học tốt :>
Đón xem các series topic của mình:
SERI: KINH NGHIỆM ÔN THI CHUYÊN ANH VÀ HSG CẤP TỈNH MÔN TIẾNG ANH
[WFH] Word Formation Hub [Basic]
Cách Học Tiếng Anh Hiệu Quả Trong Năm Học Mới
Nguyễn Võ Hà TrangChỗ "3. no article" mà chị nói là chỉ chỗ trống số 4 ạ? Vì em nghĩ số 2 là "a" pilot và hai chỗ trống 1, 3 đều là "the" ạ.

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,048
1,174
19
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
Chỗ "3. no article" mà chị nói là chỉ chỗ trống số 4 ạ? Vì em nghĩ số 2 là "a" pilot và hai chỗ trống 1, 3 đều là "the" ạ.
KitaharaÀ đúng rồi á em, chị nhìn lap nhiều quá xong lú đó. Chị sửa đáp án rồi, xin lỗi em nhiều ~~

• Love
Reactions: Kitahara
Top Bottom