Vật lí [Lý 9] tổng hợp

Thảo luận trong 'Bảo toàn và chuyển hóa năng lượng' bắt đầu bởi nguoiquaduong019, 17 Tháng ba 2010.

Lượt xem: 1,991

1. Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

động não nữa nào:

1 quả cầu bằng chì rơi xuống đất và đập mạnh vào chướng ngại vật. vận tốc khi va chạm là 350m/s. hãy tính khối lượng của phần quả cầu bị chảy ra. nếu toàn bộ nhiệt lượng tỏa ra khi va đập, được quả cầu hấp thụ hết.
    biết nhiệt độ của quả cầu khi chưa va đập là t = 27*C. nhiệt độ nóng chaỷ của chì là 327*C, nhiệt dung riêng của chì là c = 125,7J/kg.K. nhiệt nóng chảy của chì là 26,4.10^3J/kg

2. nkhanhtin

nkhanhtin Guest

ưm... làm sao để tính đc nhiệt nhiệt lượng của một vật tỏa ra khi nó có công năng và bị cản lại(cơ năng chuyển thành nhiệt năng)?....quỷ!! tìm mãi không thấy công thức tính trong sách giáo khoa lớp 9 làm sao tính....làm suy nghĩ nát óc con người ta...làm ơn ghi công thức ra giùm tui tính giùm cho

Last edited by a moderator: 3 Tháng sáu 2010
  3. muchu_cly

muchu_cly Guest

ban nkhanhtin noi dung do
    chi biet co cai cong thuc Q=F.S=F.v.t la co le dung duoc
    nhung ma chi biet moi v
    con F va t thi giai quyet the nao day nguoiquaduong oi
    co j mong ban chia se voi:D
    =>chú ý bỏ dấu tiếng việt

Last edited by a moderator: 26 Tháng chín 2010
  4. các bạn chú ý hệ thức rút ra từ định luật bảo toàn năng lượng:
    [TEX]\sum_{i=1}^n A=\sum_{i=1}^n Q[/TEX] cần nhớ hệ thức này tuy đơn giản nhưng giúp ta giải nhanh bài tập

5. xuanha_tv

xuanha_tv Guest

minh can ban tra loi 1 bai vat li/day may-so cua 1 bep co chieu dai l=5m,tiet dian S=0,1mm2 va dien tro suat la p=0,4.10-6om.met
    a/tinh dien tro cua bep.
    b/tinh cong suat tieu thu cua bep khi mac bep dien vao luoi dien co hieu dien the U=120V
    c/dung bep dien do de dung soi 1,2lit nuoc o nhiet do ban dau la 25*C thi mat bao lau?neu hieu dien suat cua bep dien la H=75%?biet nhiet luong rieng cua nuoc la c=4200J/Kg.K

Lưu ý: Lỗi TEX

Last edited by a moderator: 25 Tháng mười hai 2010
  6. lucky_09

lucky_09 Guest

mình tra lời bài của bạn xuanha_tv nè!
    a/bạn áp dụng công thức R=(p.l)/s (nhớ là đổi mm^2 ra m^3nha!)
    b/P=U^2/R
    c/Q1(nước)=1,2.4200.(100-25)
    Q2(bếp điện)=P.t=(Q1.100)/H=(Q1.100)/75
    Từ đó suy ra thời gian đun t=Q2/P là ra hà!
    nhớ thank tớ nha!

Last edited by a moderator: 25 Tháng mười hai 2010
Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted