Lý 9. Thực nghiệm phát

• Thread starter diepvienz54
  • Ngày gửi
  • Replies 16
  • Views 2,737

N

ninja_kun

Trên một trục đặt TKPK giữa vật sáng (nến) và màn hứng

Cố định vật sáng và thấu kính

Di chuyển màn hứng để có ảnh rõ nét

Đo d và d'

Tính f theo công thức

eq.latex

eq.latex

N

netarivar

Nếu mình nhớ không nhầm thì đó là CT của lớp 11 nhưng dân chuyên Lý 9 cũng biết =)) :khi (183)::khi (183)::khi (183):

B

bang_mk123

Mấy anh chị cãi nhau ít thui, em có 1 cách, không bít có đúng ko nhưng cứ thử nói để mọi người cho nhận xét:
Lấy 1 vật( chiều cao khoảng 10 cm) đặt trước thấu kính PK. Di chuyển từ từ vật đó ra xa thấu kính đến 1 khoảng nào đó sao cho ảnh mà ta nhìn thấy vào khoảng 5cm thì dừng lại. Khoảng cách từ đó đến thấu kính chính là khoảng tiêu cự cần tìm(để xác định rõ ảnh của vật cao 5cm thì ở bên này của TKPK-bên mát nhìn, ta đặt 1 cái thước thẳng sát vào TK để đo bao giwof ảnh đúng 5cm thì thui) Cách của em đó, ko bít có đc ko vì em ko có dụng cụ để làm thí nghiệm, ai có dụng cụ thì thử coi đc không nhé.

B

bang_mk123

Mấy anh chị cãi nhau ít thui, em có 1 cách, không bít có đúng ko nhưng cứ thử nói để mọi người cho nhận xét:
Lấy 1 vật( chiều cao khoảng 10 cm) đặt trước thấu kính PK. Di chuyển từ từ vật đó ra xa thấu kính đến 1 khoảng nào đó sao cho ảnh mà ta nhìn thấy vào khoảng 5cm thì dừng lại. Khoảng cách từ đó đến thấu kính chính là khoảng tiêu cự cần tìm(để xác định rõ ảnh của vật cao 5cm thì ở bên này của TKPK-bên mát nhìn, ta đặt 1 cái thước thẳng sát vào TK để đo bao giờ ảnh đúng 5cm thì thui) Cách của em đó, ko bít có đc ko vì em ko có dụng cụ để làm thí nghiệm, ai có dụng cụ thì thử coi đc không nhé.:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D

Ặc ặc, ko hỉu sao lại pót thành hai bài thế này, anh chị nào có khả năng thì xóa bài này đi hộ em, spam nhìn ngứa mắt quá mà em cũng mún nói thêm nếu bài em đúng thì mọi người cho em xin cái THANKS nha. hj`

Last edited by a moderator:
N

ninja_kun

Lấy 1 vật( chiều cao khoảng 10 cm) đặt trước thấu kính PK. Di chuyển từ từ vật đó ra xa thấu kính đến 1 khoảng nào đó sao cho ảnh mà ta nhìn thấy vào khoảng 5cm thì dừng lại. Khoảng cách từ đó đến thấu kính chính là khoảng tiêu cự cần tìm(để xác định rõ ảnh của vật cao 5cm thì ở bên này của TKPK-bên mát nhìn, ta đặt 1 cái thước thẳng sát vào TK để đo bao giờ ảnh đúng 5cm thì thui) Cách của em đó, ko bít có đc ko vì em ko có dụng cụ để làm thí nghiệm, ai có dụng cụ thì thử coi đc không nhé.:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D

Ko bik có đó dc ảnh trong kính ko????

B

bang_mk123

Trên một trục đặt TKPK giữa vật sáng (nến) và màn hứng

Cố định vật sáng và thấu kính

Di chuyển màn hứng để có ảnh rõ nét

Đo d và d'

Tính f theo công thức

eq.latex

eq.latex
theo kiến thức em đc học, THPK luôn cho ảnh ảo cùng chiều với vật và không hứng đc trên màn cơ mà :confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused:

S

sieuquaynhinho

Nếu mình nhớ không nhầm thì đó là CT của lớp 11 nhưng dân chuyên Lý 9 cũng biết =)) :khi (183)::khi (183)::khi (183):

uk` thì tớ có nói ghì đâu, tớ chỉ nói là dựa vào đó mà làm. đâu viẹc ghì phải nói nhu như thế nhỉ!!!!!:khi (36)::khi (36)::khi (36)::khi (36)::khi (36)::khi (36)::khi (36)::khi (36)::khi (36)::khi (36)::khi (120)::khi (120)::khi (120)::khi (120):

B

bang_mk123

UHm !! anh nhầm rùi :D

Tham khảo cái này xem

thay ********************* = dethi.violet. vn
Em đọc oy`, bổ ích phết THANKS anh, khi nào lên lớp 11 em sẽ dùng. Nhưng mà bài trên anh post ko nói đến việc xài TKHT ----> ko sai là gj`. Mà sao ngay từ ban đầu anh ko post lun cái link này: http://*****************/present/show/entry_id/7474768 lun ra để mọi người khỏi phải tranh cãi?????????? :confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused:

Top Bottom