Vật lí 11 Lực loren

qualengon

Học sinh mới
Thành viên
18 Tháng ba 2022
17
8
6
20
Kon Tum
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Một proton bay trong từ trường đều B= 0,5 T với vận tóc ban đầu [math]v0= 10^6[/math] m/s vuông góc với các đường sức từ.
a Tính lực lorenxo tác dụng lên hạt
b Xác định bán kính quỹ đạo của hạt
c Tính chu kỳ quay của hạt
d Khi ra khỏi vùng từ trường, vận tốc proton là bao nhiêu
Tớ còn vướng câu c và d, tớ cám ơn ạ.

• Like
Reactions: Rau muống xào

Rau muống xào

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
10 Tháng tám 2021
2,498
1
2,617
431
20
Nghệ An
Một proton bay trong từ trường đều B= 0,5 T với vận tóc ban đầu [math]v0= 10^6[/math] m/s vuông góc với các đường sức từ.
a Tính lực lorenxo tác dụng lên hạt
b Xác định bán kính quỹ đạo của hạt
c Tính chu kỳ quay của hạt
d Khi ra khỏi vùng từ trường, vận tốc proton là bao nhiêu
Tớ còn vướng câu c và d, tớ cám ơn ạ.
qualengonHướng dẫn:
a, Lực lorenxo: [imath]f=B|q|v[/imath]
b, Khi chuyển động trong từ trường lực loren đóng vai trò lực hướng tâm gây ra chuyển động tròn đều:
Ta có: [imath]f=F_{ht}\Rightarrow B|q|v=\dfrac{mv^2}{R}\Rightarrow R=\dfrac{mv}{q|B|}[/imath]
c, Tần số góc: [imath]\omega=\dfrac{v}{R}\Rightarrow T=\dfrac{2\pi}{\omega}=\dfrac{2\pi R}{v}[/imath]
d, Khi ra vừa bắt đầu ra khỏi từ trường thì vận tốc của vật vẫn giữ nguyên

Bạn có thể tham khảo kiến thức : Ôn Thi THPTQG môn Vật Lí và xem thêm Tạp chí Vật Lí số 06 nhé!
Topic HSG: Bổ đề BenZout và ứng dụng vào giao thoa ánh sáng.

qualengon

Học sinh mới
Thành viên
18 Tháng ba 2022
17
8
6
20
Kon Tum
Hướng dẫn:
b, Khi chuyển động trong từ trường lực loren đóng vai trò lực hướng tâm gây ra chuyển động tròn đều:
Ta có: [imath]f=F_{ht}\Rightarrow B|q|v=\dfrac{mv^2}{R}\Rightarrow R=\dfrac{mv}{q|B|}[/imath]
c, Tần số góc: [imath]\omega=\dfrac{v}{R}\Rightarrow T=\dfrac{2\pi}{\omega}=\dfrac{2\pi R}{v}[/imath]

Bạn có thể tham khảo kiến thức : Ôn Thi THPTQG môn Vật Lí và xem thêm Tạp chí Vật Lí số 06 nhé!
Xuân Hiếu hustDạ em cám ơn anh ạ

qualengon

Học sinh mới
Thành viên
18 Tháng ba 2022
17
8
6
20
Kon Tum
Hướng dẫn:

Xuân Hiếu hustAnh ơi ví dụ cho bài toán:
1 khung dây dẫn có 100 vòng đặt trong từ trường đều đường sức từ vuông góc mặt phẳng khung. S mỗi vòng bằng 2 dm2, cám ứng từ giảm đều từ 0,5T đến 0,2 T trong 0,1s. Biết điện trở toàn phần của khung dây là R=10 ohm, tính I chạy qua khung dây.
Em tính ra sdd cảm ứng rồi ạ nhưng không biết công thức tính ra I khi chưa có r ạ

View previous replies…

qualengon

Học sinh mới
Thành viên
18 Tháng ba 2022
17
8
6
20
Kon Tum
Anh ơi ví dụ cho bài toán:
1 khung dây dẫn có 100 vòng đặt trong từ trường đều đường sức từ vuông góc mặt phẳng khung. S mỗi vòng bằng 2 dm2, cám ứng từ giảm đều từ 0,5T đến 0,2 T trong 0,1s. Biết điện trở toàn phần của khung dây là R=10 ohm, tính I chạy qua khung dây.
Em tính ra sdd cảm ứng rồi ạ nhưng không biết công thức tính ra I khi chưa có r ạ
qualengonEm tính dùng công thức [math]e_c=I. R[/math] được không ạ

• Like
Reactions: Rau muống xào

Rau muống xào

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
10 Tháng tám 2021
2,498
1
2,617
431
20
Nghệ An
Em tính dùng công thức [math]e_c=I. R[/math] được không ạ
qualengonCó [imath]e_c[/imath] rồi mới có [imath]I[/imath] , như có [imath]R[/imath] rồi mới có [imath]U[/imath] đấy em không thể nói [imath]R=\dfrac{U}{I}[/imath] được mà [imath]R[/imath] là cái có sẵn rồi

• Like
Reactions: qualengon
Top Bottom