[LTĐH: Đạt điểm 5,6 trong kỳ thi ĐH môn Ngữ văn không khó]

H

hocmai.nguvan

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào các em!
Trong topic này chúng ta sẽ cùng trao đổi với nhau về nội dung, phương pháp ôn tập để giúp các bạn có lực học trung bình môn Văn đạt điểm 5, 6 trong bài thi ĐH.
Chị nghĩ rằng để đạt được điểm 5, 6 môn Ngữ văn không hề khó, chỉ cần các em có phương pháp ôn tập phù hợp.
Ngoài ra các em có thể trao đổi với nhau về các vấn đề gặp phải trong quá trình ôn tập.
Chẳng hạn như nên chú trọng học những phần nào? Làm sao để nhớ nhanh và nhớ lâu? Nghị luận văn học cần nắm được những kiến thức nào? Nghị luận xã hội thì sao?
Chúng ta hãy cùng trao đổi để có thể trang bị cho mình hành trang vững chắc sẵn sàng bước vào kỳ thi ĐH trong tháng 7 nhé!
Trước hết, chị xin bắt đầu từ mảng nghị luận văn học.

Chỉ học tác phẩm trong chương trình Ban cơ bản. Bỏ:
+ Tiếng hát con tàu
+ Đời thừa
+ Tương tư
+ Một người Hà Nội
+ Tác gia Xuân Diệu

Thứ nhất về tác gia văn học:
- Vài nét chính về cuộc đời (tên, tuổi, quê quán, bản tính con người, những ảnh hưởng từ gia đình, quê hương tới bản thân, những thăng trầm trong cuộc đời – thời đại tác giả đó sống)
- Những nét chính về sự nghiệp sáng tác (trong từng giai đoạn)
+ Nội dung sáng tác
+ Phong cách nghệ thuật
+ Quan điểm sáng tác
+ Những cống hiến lớn cho sự nghiệp văn học nước nhà (kể tên những tác phẩm nổi tiếng, làm nên tên tuổi….)
Thứ hai về các văn bản văn học: các em cần nhớ và hiểu được các kiến thức sau:

picture.php

Dưới đây là bảng hệ thống các tác giả, tác phẩm trong từng giai đoạn văn học các em cần nhớ và học để phục vụ cho việc thi ĐH, CĐ:

picture.php

Nào! Chúng ta hãy cùng trao đổi tiếp nhé!

T

tiemnguyen

Cảm ơn chị hocmai.nguvan nhiều ạ!
Em muốn hỏi chị 1 vấn đề ạ. Đó là nếu dành điểm 5,6 đồng ý là chúng ta cần có những kiến thức ở trên, nhưng có rồi phải vận dụng thế nào ạ? Vì có những đề mà các bạn có thể có những kiến thức trên nhưng ko biết dùng thế nào ạ.Chẳng hạn những đề so sánh....

D

ductran95

Theo mình, với những đề so sánh, nếu chỉ cần đạt ở mức điểm 5,6 thì cũng không phải khó.
So sánh thì mình chỉ cần chỉ ra điểm giống và khác nhau thôi.
Giống: thường cùng chủ đề...
Khác: cụ thể trong từng tp thể hiện như thế nào, nghệ thuật mà tác giả sử dụng
Mình nghĩ chỉ cần đơn giản vậy thôi. Muốn điểm cao hơn có thể thêm phần đánh giá nữa là ok.

D

dohuyen123

theo mình, dù đề có ra dưới dạng câu hỏi nào thì cũng chỉ xoay quanh: đặc sắc về nội dung, nghệ thuật,giá trị tư tưởng của tác giả,tác phẩm, những điều mà tác giả muốn gửi gắm. Do đó, nắm tốt những yếu tố này là có thể viết được rồi. Về cơ bản thì chấm điểm môn Văn là chấm ý chứ ko phải chấm độ dài ngắn của trang giấy thi. hi
Các bạn ôn và thi tốt nhé!

H

hocmai.nguvan

Chào em tiemnguyen!
Khi chúng ta đã có các kiến thức căn bản đó thì việc sử dụng các kiến thức đó hoàn toàn không phải là việc quá khó. Trước tiên, em hãy xác định yêu cầu của đề bằng cách đọc kĩ đề, gạch chân phần nội dung, giới hạn phạm vi có trong đề bài; xác định các đơn vị kiến thức có liên quan và cần thiết để giải quyết đề bài này, sau đó hãy lập dàn ý và viết bài.
Đối với dạng đề so sáng, đúng như các bạn nói, nếu chỉ cần đạt điểm 5, 6 thì các em chỉ cần chỉ ra điểm chung, riêng trong từng hình ảnh,chi tiết, tác phẩm thôi.

D

ductran95

Chị ơi, nếu mục tiêu của em đặt ra là 6 điểm, liệu em chỉ học phần thơ hoặc chỉ học phần văn xuôi có được không ạ?
Vì em thấy năm nào câu 5 điểm cũng có 1 câu về văn xuôi và 1 câu về thơ ạ.

H

hocmai.nguvan

Chào em ductran95!
Thực ra cũng khó có thể nói là học như em được hay không được. Cách học như thế người ta gọi là học tủ. Việc học tủ tiết kiệm thời gian học và nội dung ôn thi cho các em, tuy nhiên sẽ dẫn tới hậu quả khó nắm bắt. Nhất là năm nay đề thi Đại học môn Ngữ văn có thể thay đổi theo hướng như thi Tốt nghiệp thì việc em học tủ sẽ khó có thể giúp em có cơ hội đạt điểm 6.
Năm nay em thi lại đúng không? Vậy thì chị nghĩ, phần kiến thức cơ bản chắc em đã nắm rõ được rồi. Giờ hãy luyện chuyên sâu và làm nhiều đề một chút.
Khoảng đầu tháng 5, chắc Bộ sẽ có những thông tin cụ thể cho việc ra cấu trúc đề thi Đh môn Ngữ văn năm nay. Em và các bạn chú ý theo dõi để có một sự điều chỉnh việc ôn cho hợp lí nhé!
Thân ái!

D

dohuyen123

Theo tớ cũng không nên học tủ, nhất là năm nay có thể đề thi sẽ có sự thay đổi về cấu trúc. Hic hic, có vẻ nan giải đây

T

tiemnguyen

hic, cứ tình hình này, năm nay cũng không tự tin học tủ ấy chứ.
tớ nghĩ đến 70% năm nay sẽ áp dụng cấu trúc đề thi mới trong việc thi Đại học môn Ngữ văn.
Nếu như thế chúng ta sẽ phải xem lại một cách cẩn thận toàn bộ phần ngữ pháp.
Hiện tại, tớ nghĩ chúng ta nên xem dần lại cho chắc ăn, vừa thi tốt nghiệp, vừa phòng thi ĐH

D

ductran95

Cô Tuyết có đưa ra mấy đề đọc hiểu tớ thấy khá hay nhưng không rõ khi thi Đh thì đề có ra kiểu như vậy không nhỉ?

D

dohuyen123

Tớ nghĩ đề ĐH sẽ ra khó hơn đấy,các câu hỏi ở dạng phát hiện sẽ ít hơn các câu hỏi ở dạng phân tích, cảm nhận.

H

hocmai.nguvan

Hiện tại chưa có quyết định chính thức của Bộ về vấn đề này các em nhé. Khi nào có thông tin gì chị sẽ chia sẻ ngay, các em chú ý theo dõi trên topic này nha.

A

alice248

mình thì đã qua kỳ thi đh được mấy năm, nhưng kinh nghiệm cho thấy các bạn cứ nắm chắc các phần cơ bản đi đã. Thật chắc nhé! Như vậy thì làm bài dễ dàng đc trên 5đ rồi. các yếu tố khác như may mắn, tinh thần thoải mái, xuất khẩu thành văn thì điểm còn cao hơn nữa! ;)

Top Bottom