[LTDB] Nhân tố tiến hoá

M

megamind_bmt

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

vai trò của biến động di truyền hay các yếu tố ngẫu nhiên quan trọng trong trường hợp nào sau đây?
A. Sự di nhập gen ở một quần thể lớn
B. Môi trường thay đổi làm thay đổi giá trị thích nghi của gen
C. Thiên tai làm giảm đột ngột số cá thể của một quần thể nhỏ
D. Đột biến phát sinh mạnh ở một quần thể lớn
các bạn và thầy cô chọn và giải thích giúp mình kĩ càng mình cảm ơn rất nhiều:D:D

H

hocmai.sinhhoc

Các nhân tố tiến hóa

Vai trò của biến động di truyền hay các yếu tố ngẫu nhiên quan trọng trong trường hợp nào sau đây?
Trả lời:
Khi kích thước quần thể giảm mạnh tức là số lượng cá thể của quần thể rấ ít thì các yếu tố ngẫu nhiên có thể làm thay đổi tần số alen và tần số kiểu gen một cách nhanh chóng. Một alen nào đó dù có lợi có thể nhanh chóng bị loại bỏ khỏi quần thể, ngược lại gen có hại lại trở ên phổ biến trong quần thể.
Còn với quần thể lớn thì vai trò của yếu tố ngẫu nhiên không quan trọng do đó ý a và d loại.
Ở đáp án B không liên quan gì đến biến động di truyền hay yếu tố ngẫu nhiên.
Vậy đáp án C là đáp án đúng

M

megamind_bmt

cho em hỏi là tại sao ý B lại không liên quan đến biến động di truyền ạ! theo em môi trường thay đổi cũng là thuộc các yếu tố ngẫu nhiên mà! em lại thâý cần phải phân vân giữa ý B và ý C ấy chứ!:confused::confused: mong học mãi giải thích giúp em, em cảm ơn rất nhìu:D:D

A

anhtien_nguyen

cho em hỏi là tại sao ý B lại không liên quan đến biến động di truyền ạ! theo em môi trường thay đổi cũng là thuộc các yếu tố ngẫu nhiên mà! em lại thâý cần phải phân vân giữa ý B và ý C ấy chứ!:confused::confused: mong học mãi giải thích giúp em, em cảm ơn rất nhìu:D:D

vì trong ý C đã có ý B ....................................................................................................

M

megamind_bmt

uhm!!!/:)/:) mình lại nghĩ trong ý B có ý C thì đúng hơn đấy:|:|. Trong sgk nc có ghi về biến động di truyền, họ chủ yếu đề cập đến sự thay đổi của môi trường như thay đổi về mùa, thời tiết, tương quan sinh học và nhiều yếu tố khác (mà theo mình là cũng có thiên tai nằm trong đó), hay sự xuất hiện vật cản địa lí,chia cắt khu phân bố của quần thể thành những quần thể nhỏ hoặc do sự phát tán của quần thể đi lập quần thể mới... như vậy theo mình biến động di truyền đâu phải chỉ có thiên tai thôi đâu mà còn do nhiều yếu tố ngẫu nhiên khác nữa chứ!! vậy thì đáp an B nghe có vẻ tổng quát hơn đáp án C nhiều. Mình nghĩ là có thể diễn giải ý của đáp an B là khi môi trường thay đổi (mà theo mình chính là biến động di truyền) thì vai trò quan trong của nó là làm thay đổi giá trị thích nghi của gen giúp quần thể nhỏ có thể thích ứng được với điều kiện môi trường tuy rất hiếm, mong bạn và thầy cô giúp mình làm sáng tỏ vấn đề nay, mình cảm ơn rất nhiều:):)

H

hocmai.sinhhoc

Vai trò của các yếu tố ngẫu nhiên

uhm!!!/:)/:) mình lại nghĩ trong ý B có ý C thì đúng hơn đấy:|:|. Trong sgk nc có ghi về biến động di truyền, họ chủ yếu đề cập đến sự thay đổi của môi trường như thay đổi về mùa, thời tiết, tương quan sinh học và nhiều yếu tố khác (mà theo mình là cũng có thiên tai nằm trong đó), hay sự xuất hiện vật cản địa lí,chia cắt khu phân bố của quần thể thành những quần thể nhỏ hoặc do sự phát tán của quần thể đi lập quần thể mới... như vậy theo mình biến động di truyền đâu phải chỉ có thiên tai thôi đâu mà còn do nhiều yếu tố ngẫu nhiên khác nữa chứ!! vậy thì đáp an B nghe có vẻ tổng quát hơn đáp án C nhiều. Mình nghĩ là có thể diễn giải ý của đáp an B là khi môi trường thay đổi (mà theo mình chính là biến động di truyền) thì vai trò quan trong của nó là làm thay đổi giá trị thích nghi của gen giúp quần thể nhỏ có thể thích ứng được với điều kiện môi trường tuy rất hiếm, mong bạn và thầy cô giúp mình làm sáng tỏ vấn đề nay, mình cảm ơn rất nhiều:):)
Vai trò của biến động di truyền hay các yếu tố ngẫu nhiên quan trọng trong trường hợp nào sau đây?

Chào em!
Theo em thì yếu tố ngẫu nhiên nằm trong các điều kiện của môi trương. Tuy nhiên, Ở câu này em cần chú ý người ta hỏi đến vai trò của biến động di truyền hay yếu tố ngẫu nhiên quan trọng trong trường hợp nào cơ mà? Chỉ có trong quần thể nhỏ, yếu tố ngẫu nhiên có thể làm biến đổi thành phần kiểu gen một cách nhanh chóng và rõ rệt. Do đó đáo án C là đáp án đúng.
Em chú ý đọc kĩ đầu bài nhé! Đến chương tiến hóa, các câu trả lời câuhỏi trắc nghiệm khá tương tự nhau. Em cần đọc kĩ đề để phân biệt và chọn đáp án chính xác nhé!
Chúc em học tốt!

Top Bottom