[LTDB] Học thuyết tiến hoá

M

megamind_bmt

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Điểm khác nhau cơ bản trong quan niệm về cơ chế tiến hoá giữa Lamac và Đacuyn là
A. Cơ chế di truyền của các biến dị
B. Nguyên nhân phát sinh các biến dị
C. Cơ chế hình thành các đặc điểm thích nghi
D. Khả năng di truyền của các biến dị
mong các bạn giúp mình giải thích câu này, mình cảm ơn rất nhiều, nhiều lắm:D:D:D

A

anhtien_nguyen

Điểm khác nhau cơ bản trong quan niệm về cơ chế tiến hoá giữa Lamac và Đacuyn là

Lamac cho rằng: ngoại cảnh thay đổi chậm chạp nên sinh vật có khả năng thích nghi kịp thời và trong lịch sử không có loài nào bị đào thải
Đacuyn cho rằng: tích luỹ các biến dị nhỏ thành các biến đổi lớn; đồng thời ảnh hưởng của chọn lọc tự nhiên và chọn lọc nhân tạo

N

ngobaochauvodich

trả lời câu hỏi

mong các bạn giúp mình giải thích câu này, mình cảm ơn rất nhiều, nhiều lắm:D:D:D

Chào bạn !

Câu này đáp án chính xác là c

Cơ chế tiến hóa :
Theo Lamac: thay đổi tập quán hoạt động của các cơ quan
Theo Đacuyn: CLTN thông qua di truyền và biến dị

Last edited by a moderator:
H

hocmai.sinhhoc

Chào em!
Ở câu này em cần chú ý là đầu bài yêu cầu tìm điểm khác nhau cơ bản trong quan niệm về cơ chế tiến hóa giữa Lamac và Đacuyn
+ Theo Lamác cơ chế tiến hoá là sự tích luỹ các đặc tính thu được trong đời sống cá thể dưới tác dụng của ngoại cảnh hay tập quán hoạt động.
+Theo Đácuyn, cơ chế tiến hoá là sự tích luỹ các biến dị có lợi, đào thải các biến dị có hại dưới tác dụng của chọn lọc tự nhiên.
Do đó ta nhận thấy tất cả các cơ chế đó đều là hệ quả của cơ chế hình thành các đặc điểm thích nghi.

Đáp án A và D nó đều là sự khác nhau của 2 học thuyết, nhưng câu hỏi ở đây là sự khác nhau về cơ chế tiến hóa em nhé!
Chúc em học tốt!

Top Bottom