[ltdb] Giảm phân và nguyên phân

M

megamind_bmt

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Một tế bào sinh dục sơ khai của ruồi giấm có 2n=8 NST, nguyên phân bốn đợt ở vùng sinh sản rồi chuyển qua vùng sinh trưởng và kết thúc tại vùng chín, số lượng thoi vô sắc bị phá hủy cho các giai đoạn phân bào để hình thành giao tử là
mình giải ra đáp án là 63 nhưng là áp dụng công thức, bạn nào cũng ra đáp án giống mình thì giải thích hộ mình công thức nha:D:D

M

megamind_bmt

đáng tiếc là không có đáp án nào là 15 cả!! hè hè đáp số là 63 chính xác đó:p:p:p

H

hocmai.sinhhoc

Một tế bào sinh dục sơ khai của ruồi giấm có 2n=8 NST, nguyên phân bốn đợt ở vùng sinh sản rồi chuyển qua vùng sinh trưởng và kết thúc tại vùng chín, số lượng thoi vô sắc bị phá hủy cho các giai đoạn phân bào để hình thành giao tử là
mình giải ra đáp án là 63 nhưng là áp dụng công thức, bạn nào cũng ra đáp án giống mình thì giải thích hộ mình công thức nha:D:D
Chào em!
Ở câu này em áp dụng công thức là sẽ ra thôi:
Số thoi vô sắc bị phá hủy sau 4 lần nguyên phân là: 2^k - 1 = 15
Sau 4 lần nguyên phân, số tế bào con tạo ra là: 2^4 = 16 tế bào. Cả 16 tế bào này đều tham gia vào quá trình giảm phân tạo giao tử.
Số thoi vô sắc bị phá hủy trong quá trình giảm phân là: 3. 16 = 48
(Số thoi vô sắc bị phá hủy cho 2^k tế bào tham gia vào giảm phân được tính theo công thức: 3. 2^k vì quá trình giảm phân diễn ra qua 2 lần. Ở lần phân bào 1 thì số thoi vô sắc bị phá hủy chính bằng 2 ^k. Sau lần phân bào 1, các NST ở dạng kép nên khi chuyển sang phân bào 2 thì sẽ có 2. 2^k thoi vô sắc).
Vậy tổng số thoi vô sắc bị phá hủy là: 15 + 48 = 63
Chúc em học tốt!

Top Bottom