Hóa [Lớp 9] Xác định CT và hidro cacbon

Gà Con Nhỏ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
3 Tháng bảy 2017
848
734
154
22
Hà Tĩnh
THCS ĐAN TRƯỜNG HỘI
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1.
Chia 26,88 gam MX2 thành 2 phần bằng nhau.
- Cho phần 1 vào 500ml dung dịch NaOH dư thu được 5,88 gam M(OH)2 kết tủa và dung dịch D.
- Cho phần 2 vào 360ml dung dịch AgNO3 1M được dung dịch B và 22,56 gam AgX kết tủa. Cho thanh Al vào dung dịch B thu được dung dịch E, khối lượng thanh Al sau khi lấy ra cân lại tăng lên m gam so với ban đầu (toàn bộ kim loại thoát ra bám vào thanh Al). Cho dung dịch D vào dung dịch E được 6,24 gam kết tủa.
a/ Xác định MX2 và giá trị m?
b/ Tính nồng độ mol của dung dịch NaOH đã dùng.
(Biết các phản ứng xảy ra hoàn toàn)
2,
Đốt cháy hoàn toàn V lit hỗn hợp khí gồm a gam hiđro cacbon A và b gam hiđro cacbon B (mạch hở). Chỉ thu được 35,2 gam CO2 và 16 gam H2O. Nếu thêm vào V lít X một lượng a/2 gam A được hỗn hợp khí Y, đốt cháy hoàn toàn Y chỉ thu được 48,4 gam CO2 và 23,4 gam H2O. Xác định công thức phân tử A, B.
 

phamthimai146

Học sinh xuất sắc
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
18 Tháng năm 2012
6,471
5,266
1,049
31
2,
Đốt cháy hoàn toàn V lit hỗn hợp khí gồm a gam hiđro cacbon A và b gam hiđro cacbon B (mạch hở). Chỉ thu được 35,2 gam CO2 và 16 gam H2O. Nếu thêm vào V lít X một lượng a/2 gam A được hỗn hợp khí Y, đốt cháy hoàn toàn Y chỉ thu được 48,4 gam CO2 và 23,4 gam H2O. Xác định công thức phân tử A, B.

X: A: CnHm a mol và B: CxHy b mol
Mol CO2 = na + bx = 0,8
Mol H2O =0,5(ma+by) = 0,9

Y: A: CnHm 1,5a mol và B: CxHy b mol
Mol CO2 = 1,1 , mol H2O = 1,3

A: CnHm 0,5a mol cháy cho l
Mol CO2 = 1,1 - 0,8 = 0,3
Mol H2O = 1,3 - 0,9 = 0,4 > 0,3 ==> A là ankan => 0,5a = 0,4 - 0,3 = 0,1
n = 0,3/0,1 = 3 ==> A là C3H8

=> a mol A cháy cho: CO2 0,6 và H2O 0,8 mol
=> b mol B cháy cho:
Mol CO2 = bx = 0,8 - 0,6 = 0,2
và mol H2O = 0,5by = 0,9 - 0,8 = 0,1 mol
=> x : y = 1: 1 => B: (CH)k vì là khí => B là C2H2 hoặc C4H4
 

phamthimai146

Học sinh xuất sắc
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
18 Tháng năm 2012
6,471
5,266
1,049
31
Chia 26,88 gam MX2 thành 2 phần bằng nhau.
- Cho phần 1 vào 500ml dung dịch NaOH dư thu được 5,88 gam M(OH)2 kết tủa và dung dịch D.
- Cho phần 2 vào 360ml dung dịch AgNO3 1M được dung dịch B và 22,56 gam AgX kết tủa. Cho thanh Al vào dung dịch B thu được dung dịch E, khối lượng thanh Al sau khi lấy ra cân lại tăng lên m gam so với ban đầu (toàn bộ kim loại thoát ra bám vào thanh Al). Cho dung dịch D vào dung dịch E được 6,24 gam kết tủa.
a/ Xác định MX2 và giá trị m?
b/ Tính nồng độ mol của dung dịch NaOH đã dùng.
(Biết các phản ứng xảy ra hoàn toàn)

Mỗi phần có MX2 a mol có m = a(M+2X) = 13,44 g
Phần 1
MX2 + 2 NaOH ----> M(OH)2 + 2 NaX
a-----------------2a-------------a--+--------2a
cho: a mol M(OH)2 có khối lượng giảm = a(2X - 34) = 13,44 - 5,88 = 7,56
dd D có NaX 2a mol và NaOH dư x mol

Phần 2 : mol AgNO3 = 0,36 mol

MX2 + 2 AgNO3 = 2 AgX + M(NO3)2
a...............................2a
Cho kết tủa có khối lượng tăng a(216 - M) = 22,56 - 13,44 = 9,12
==> 7,56/(2X-34) = 9,12/(216-M)
=> M = 64 là Cu và X = 80 là Br => a = 0,06

MX2 là CuBr2 = 0,06 mol
=> dd B: 0,06 mol Cu(NO3)2 và AgNO3 dư 0,24 mol

Al + 3 AgNO3 = 3 Ag + Al(NO3)3
0,08.....0,24.......0,24.......0,08
2Al + 3 Cu(NO3)2 = 3 Cu + 2Al(NO3)3
0,04......0,06.............0,06........0,04
Thanh Al tăng = 0,24*108 - 27*0,08 + 0,06*64 - 27*0,04 = 26,52g
Dd E: Al(NO3)3 0,12 mol
mol Al(OH)3 = 6,24/78 = 0,08 mol
* Trường hợp 1 : NaOH hết
3 NaOH + Al(NO3)3 = Al(OH)3 + 3 NaNO3
3*0,08--------------------------0,08
=> x = 0,24
=> Tổng nNaOH = x + 2a = 0,36 mol => CM = 0,36/0,5 = 0,72M

** Trường hợp 2 : NaOH dư
3 NaOH + Al(NO3)3 = Al(OH)3 + 3 NaNO3
0,36.............0,12...........0,12
NaOH + Al(OH)3 ----> NaAlO2 + H2O
t------------------t
Mol kết tủa = 0,12 - t = 0,08 => t = 0,04

Tổng Mol NaOH = 2a + 0,36 + t = 0,52
=> CM = 0,52/0,5 = 1,04M
 
  • Like
Reactions: Gà Con Nhỏ
Top Bottom