Gọi x, y là số mol Al và Mg có trong hh X:
m(X) = m(Al) + m(Fe) = 27x + 56y = 12,12g [1]
Cho hh X tác dụng với HCl dư:
Al + 3HCl → AlCl3 + 3/2H2
x x
Fe + 2HCl → FeCl2 + H2
y y
m(muối) = m(AlCl3) + m(FeCl2) = 133,5x + 127y = 41,94g [2]
Giải hệ PT [1], [2] ta được: x = 0,2mol và y = 0,12mol
Cho X tác dụng với AgNO3 dư:
Al + 3AgNO3 → 3Ag + Al(NO3)3
0,2 0,6
Fe + 3AgNO3 → 3Ag + Fe(NO3)3
0,12 0,36
n(Ag) = 0,6 + 0,36 = 0,96mol
Khối lượng kim loại thu được sau pư:
m(Ag) = 108.0,96 = 103,68g