Văn 12 Lời khuyên học văn

Nguyễn Hương Giang .

Học sinh chăm học
Thành viên
2 Tháng tám 2018
324
500
96
Du học sinh
TH
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

cho em xin bí quyết để học Văn ạ !!!

làm thế nào để nghe cô giáo Văn giảng bài mà ko buồn ngủ???
làm thế nào để thi tốt nghiệp ko bị liệt Văn (mà ko phải học)
làm thế nào để môn Văn ko chán chết như thế
làm thế nào để ko còn môn Văn nữa???

• Like
Reactions: Hà Chi0503

Hà Chi0503

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
26 Tháng mười 2017
1,685
4,335
529
Nghệ An

1. Để nghe cô giáo giảng Văn mà không bị buồn ngủ, đơn giản thôi, là ta cần có đam mê ^^
Khi nghe giảng mà buồn ngủ, tức là cô giảng siêu chán :v (trường hợp này chỉ chiếm một phần nhỏ thôi); còn lại đa số là học sinh không có hứng thú, không thấy phấn khích với bài giảng của giáo viên. Do đó, đầu tiên, cái quan trọng không phải là lên lớp học đủ buổi, nằm úp mặt trên bàn cho hết tiết rồi về là xong, mà là mỗi lúc vào tiết dạy là thấy có cảm hứng. Có cảm hứng, hứng thú thì ắt sẽ muốn khai thác bài học; sẽ năng nổ hơn, sẽ hiểu bài và sẽ làm được nhiều bài tập. Quá trình xâu chuỗi một cách tích cực qua ngày này qua ngày khác rất hiệu quả.
Còn nếu thắc mắc muốn tìm kiếm cảm hứng, đam mê ở đâu? Hãy tự vấn chính mình xem ^^
Cảm hứng có từ rất nhiều nơi, ở đâu cũng có, căn bản là bạn có nhìn thấy được nó hay không thôi. Hoặc là thay vì kiếm cảm hứng, bạn thử tìm kiếm cái gì đó mang tên ''Động lực'' xem? Đó là một điều gì đó khiến bạn thôi thúc mình phải học, ví dụ như bạn thần tượng 1 idol nào đó mà người ta học văn rất giỏi, bạn quyết tâm học giỏi như người ta ấy, và thế là tìm đủ mọi cách để học, đơn giản thế thôi =) Mình đã áp dụng cho bản thân và khá thành công :v Cơ mà như thế mệt lắm nhé. Cho nên hãy thử tìm phương pháp khác, cái nào hữu ích, hiệu quả nhất với bạn ấy, vì học có vô vàn phương pháp cơ mà :D
2. Để không bị liệt môn Văn, mà không phải học thì mình chịu =) Không có thần thánh nào cứu được bạn đâu, chỉ có bạn tự cố gắng mà học thì may ra thoát liệt. Không học gì mà không bị liệt, thì mình chỉ biết cách chỉ đường cho bạn lên Hà Giang, Sơn La ... học hỏi bí quyết chứ mình nghĩ không có vùng nào có ''bí quyết gia truyền'' hay ho như trên đấy đâu ^^
----
Thật sự, thoát liệt chỉ có nước học thôi. Cuối cấp thì nên cố gắng học mọi lúc mọi nơi, khi nào có hứng thú thì học, mệt thì nghỉ chứ không nên gượng ép bản thân. Rất mệt mỏi nhưng không được gì, và còn phản tác dụng nữa nhé.
Kết hợp với việc nghe cô giáo giảng ở lớp, tự học ở nhà, học thêm, học online.v.v. cố gắng chăm chỉ và thật sự nỗ lực là sẽ được thôi.
3. Để môn Văn không chán nữa, thì bạn phải tự thay đổi cái ''môn Văn'' của bạn, tức là, bạn thay đổi cách học Văn. Trước đây bạn học bằng cách ghi đầy vở, đầy sổ sách, rồi từ đấy học thuộc, học mải miết nhưng chả thấm vào đâu, còn thấy mệt và chán. Vậy, bây giờ bạn không thử đổi cách học khác xem sao? Học bằng sơ đồ tư duy? Nghe radio văn học thay vì nghe nhạc? Học bằng cách ghi chép ngắn gọn bằng giấy nhớ, dán ở những nơi mình luôn thấy và để mắt tới?.v.v
4. Để không còn môn Văn?
Văn học là nhân học, mất đi môn Văn, thì coi như mất đi cốt lõi xã hội, Hãy tưởng tượng nếu không có văn học, con người sẽ mù mịt, ăn nói khó hiểu, thô lỗ, không biết cách ứng xử, giao tiếp.v.v Nó ảnh hưởng đến nhiều mặt khác của xã hội như kinh tế, chính trị,... Không thể tượng tưởng được cái xã hội này, đất nước, thế giới này sẽ như thế nào nếu thiếu đi môn Văn =) Một kết cục bi thảm cho nhân loại.

Last edited:
  • Like
Reactions: Rosemary552001

Luong Nguyen

Học sinh
Thành viên
19 Tháng tám 2018
101
74
21
22
Hà Nam
THPT NamCao

mua quyển HD học văn lớp 12
học tóm tắt ý trong đấy
ko trừng đi thi điểm còn cao hơn bọn kia thật đấy

hoangtuan9123

Học sinh gương mẫu
Thành viên
26 Tháng một 2018
1,161
2,226
319
Hà Nội
THPT Xuân Đỉnh

về vấn đề này e đồng ý với chị Hà Chi :Rabbit20
#e có cách này để chị học ít và vẫn đc đm như ý
-văn là môn duy nhất thi đề tự luận nên
+văn cảm thụ thơ---->học thuộc thì chắc chắn r . Từ đó chị sẽ phân tích ng th theo từng câu ko nên học thuộc dập khuôn như bài đã làm trc
+văn nghị luận---->chị chỉ cần biết khái niệm là đũog vào phòng thi thì chém ra<nhưng phải đúng >:D
e nghĩ chị nên đọc nhiều sách . sách của Ng Nhật ánh rất hay chị ạ
CỐ NÊN CHỊ ƠI CHÚC CHỊ SẼ HỌC TỐT MÔN VĂN NHA!!!:Chicken10

Nguyễn Hương Giang .

Học sinh chăm học
Thành viên
2 Tháng tám 2018
324
500
96
Du học sinh
TH
1. Để nghe cô giáo giảng Văn mà không bị buồn ngủ, đơn giản thôi, là ta cần có đam mê ^^
Khi nghe giảng mà buồn ngủ, tức là cô giảng siêu chán :v (trường hợp này chỉ chiếm một phần nhỏ thôi); còn lại đa số là học sinh không có hứng thú, không thấy phấn khích với bài giảng của giáo viên. Do đó, đầu tiên, cái quan trọng không phải là lên lớp học đủ buổi, nằm úp mặt trên bàn cho hết tiết rồi về là xong, mà là mỗi lúc vào tiết dạy là thấy có cảm hứng. Có cảm hứng, hứng thú thì ắt sẽ muốn khai thác bài học; sẽ năng nổ hơn, sẽ hiểu bài và sẽ làm được nhiều bài tập. Quá trình xâu chuỗi một cách tích cực qua ngày này qua ngày khác rất hiệu quả.
Còn nếu thắc mắc muốn tìm kiếm cảm hứng, đam mê ở đâu? Hãy tự vấn chính mình xem ^^
Cảm hứng có từ rất nhiều nơi, ở đâu cũng có, căn bản là bạn có nhìn thấy được nó hay không thôi. Hoặc là thay vì kiếm cảm hứng, bạn thử tìm kiếm cái gì đó mang tên ''Động lực'' xem? Đó là một điều gì đó khiến bạn thôi thúc mình phải học, ví dụ như bạn thần tượng 1 idol nào đó mà người ta học văn rất giỏi, bạn quyết tâm học giỏi như người ta ấy, và thế là tìm đủ mọi cách để học, đơn giản thế thôi =) Mình đã áp dụng cho bản thân và khá thành công :v Cơ mà như thế mệt lắm nhé. Cho nên hãy thử tìm phương pháp khác, cái nào hữu ích, hiệu quả nhất với bạn ấy, vì học có vô vàn phương pháp cơ mà :D
2. Để không bị liệt môn Văn, mà không phải học thì mình chịu =) Không có thần thánh nào cứu được bạn đâu, chỉ có bạn tự cố gắng mà học thì may ra thoát liệt. Không học gì mà không bị liệt, thì mình chỉ biết cách chỉ đường cho bạn lên Hà Giang, Sơn La ... học hỏi bí quyết chứ mình nghĩ không có vùng nào có ''bí quyết gia truyền'' hay ho như trên đấy đâu ^^
----
Thật sự, thoát liệt chỉ có nước học thôi. Cuối cấp thì nên cố gắng học mọi lúc mọi nơi, khi nào có hứng thú thì học, mệt thì nghỉ chứ không nên gượng ép bản thân. Rất mệt mỏi nhưng không được gì, và còn phản tác dụng nữa nhé.
Kết hợp với việc nghe cô giáo giảng ở lớp, tự học ở nhà, học thêm, học online.v.v. cố gắng chăm chỉ và thật sự nỗ lực là sẽ được thôi.
3. Để môn Văn không chán nữa, thì bạn phải tự thay đổi cái ''môn Văn'' của bạn, tức là, bạn thay đổi cách học Văn. Trước đây bạn học bằng cách ghi đầy vở, đầy sổ sách, rồi từ đấy học thuộc, học mải miết nhưng chả thấm vào đâu, còn thấy mệt và chán. Vậy, bây giờ bạn không thử đổi cách học khác xem sao? Học bằng sơ đồ tư duy? Nghe radio văn học thay vì nghe nhạc? Học bằng cách ghi chép ngắn gọn bằng giấy nhớ, dán ở những nơi mình luôn thấy và để mắt tới?.v.v
4. Để không còn môn Văn?
Văn học là nhân học, mất đi môn Văn, thì coi như mất đi cốt lõi xã hội, Hãy tưởng tượng nếu không có văn học, con người sẽ mù mịt, ăn nói khó hiểu, thô lỗ, không biết cách ứng xử, giao tiếp.v.v Nó ảnh hưởng đến nhiều mặt khác của xã hội như kinh tế, chính trị,... Không thể tượng tưởng được cái xã hội này, đất nước, thế giới này sẽ như thế nào nếu thiếu đi môn Văn =) Một kết cục bi thảm cho nhân loại.
nói gì dài dòng thế :v
đúng là dân Văn có khác

+văn cảm thụ thơ---->học thuộc thì chắc chắn r . Từ đó chị sẽ phân tích ng th theo từng câu ko nên học thuộc dập khuôn như bài đã làm trc
+văn nghị luận---->chị chỉ cần biết khái niệm là đũog vào phòng thi thì chém ra<nhưng phải đúng >:D
chị chỉ cần ko liệt Văn thi tốt nghiệp là đc
học tốt làm cái gì :v

bạn Hà Chi nói y như sách ấy nhỉ :v
mình nghĩ khác bạn :v. thế giới này sẽ thậ t tuyệt vời biết bao nếu ko có sự tồn tại của môn Văn :VVV
nghe cái câu học văn mọi lúc mọi nơi mà thấy :Tuzki12

Hà Chi0503

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
26 Tháng mười 2017
1,685
4,335
529
Nghệ An

Đang chán môn Văn, vậy a có hứng thú với việc ôm một cuốn sách văn dày chữ để đọc không? Em tin chắc là đọc được vài trang đã ngáp ngắn ngáp dài rồi =)
Cách a đề xuất đấy, nó không phải là học ít đi đâu, như thế cũng là nhiều rồi nhưng chưa bao quát được hết tất cả nội dung; đơn giản là do a viết ngắn nên cảm thấy ít hơn thôi.
nói gì dài dòng thế :v
đúng là dân Văn có khác

chị chỉ cần ko liệt Văn thi tốt nghiệp là đc
học tốt làm cái gì :v

bạn Hà Chi nói y như sách ấy nhỉ :v
mình nghĩ khác bạn :v. thế giới này sẽ thậ t tuyệt vời biết bao nếu ko có sự tồn tại của môn Văn :VVV
nghe cái câu học văn mọi lúc mọi nơi mà thấy :Tuzki12
Em viết cho bạn/chị đọc để biết cách học đơn giản khi ta chán học Văn là như thế nào? Vì e cũng trải qua rồi, nên em hiểu.
Em không phải nói y như sách, mà đấy là kinh nghiệm và cảm nhận thực tế, em sẽ không bảo nhồi nhét nhiều lí thuyết đâu, học làm sao miễn là bản thân thấy hiệu quả và ĐỦ kiến thức. Học ''mọi lúc mọi nơi'' nghĩa là học lúc nào bạn muốn học, hứng thú học nhất, khi đó mới đem được kết quả tốt nhất, chứ không phải cái lối học thụ động, học hết giờ là xong.
Nếu thế giới của chị không có Văn, em đảm bảo là chị không tổng kết đủ được đâu =)
Còn môn Văn biến mất hết khỏi thế giới chúng ta, thì lấy ngôn ngữ nào để nói, lúc đó môn chuyện giao tiếp cũng là một vấn nạn rồi ^^ Trẻ em sinh ra không học chữ thì mù chữ, dẫn đến thiếu hiểu biết vì chỉ qua văn học ta mới thấy được cuộc sống bên ngoài một cách sâu sắc và chân thực nhất. Rồi thiếu hiểu biết gây nên những tệ nạn, xã hội tối tăm, con người đổ đốn. Bao nhiêu hệ lụy đều có thể ập xuống hết. Ông trời sinh ra môn nào đều có ý nghĩa của nó cả, không cái nào là dư thừa, là bỏ đi. Đặc biệt là những môn học chính, nó thực sự quan trọng. Nếu tới giờ phút này, mà ta vẫn chán ghét, không có đam mê,thì hãy đi tìm lí do của vấn đề đó ngay. Bây giờ vẫn chưa thực sự quá muộn đâu, nhưng cứ suy trì tình trạng này mãi, sau tốt nghiệp kết quả sẽ cho thấy điều gì sẽ xảy ra :')) Đến thời điểm đó, chỉ mong muốn được trở lại quá khứ và ráng học chăm chỉ, nhưng hẳn là vô ích rồi, tất cả ... chỉ gói gém trong hai chữ ''Gía như...'' nữa mà thôi. Chưa biết môn Văn có biến mất hay ''mờ'' đi không thấy nữa, nhưng tương lai của chính cá nhân đó hẳn là khuất đi rất rất nhiều rồi.
Tại sao bây giờ khi ở trong ngôi nhà ấm áp thì không muốn học, để sau này ấm thân và còn được vui chơi với quãng đời hs thêm 4,5 năm ĐH nữa? Bây giờ có lẽ bạn phải thức 2,3h sáng để học, nhưng hẳn là ở trong nhà vẫn thoải mái hơn so với khi bạn không chịu học, để rồi tương lai của bạn cũng phải dậy 2,3h nhưng là khi bạn chật vật với cuộc sống mưu sinh, ở ngoài xã hội lắm cạm bẫy, nguy hiểm .v.v hơn so với khi bạn ở trong nhà =)
Đang còn phút nào, hãy trân trọng phút đó, hãy tận dụng mà học. Làm tất cả, đơn giản là để sau này không cảm thấy hối hận, có lỗi với bản thân, tiếc nuối quá khứ và đau xót có sự thật ở hiện tại nghiệt ngã thôi./

Top Bottom