Sinh 9 Loài nào phân bố rộng hơn? Vì sao?

Quan912

Học sinh
Thành viên
19 Tháng chín 2021
146
126
46
16
TP Hồ Chí Minh
THCS Tân Xuân
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

10. Nghiên cứu sự tác động của nhiệt độ lên đời sống loài A, B và loài C, người ta xác định được giới hạn nhiệt độ của 3 loài này như sau:
Loài A có giới hạn nhiệt độ từ 20 độ C đến 16 độ C, trong đó điểm cực thuận là 9 độ C.
Loài B có giới hạn nhiệt độ từ 20 độ C đến 340 độ C, trong đó điểm cực thuận là 18 độ C.
Loài C có giới hạn nhiệt độ từ 20 độ C đến 34 độ C, trong đó điểm cực thuận là 27 độ C.
10.1. Vẽ sơ đồ mô tả giới hạn sinh thái của 3 loài trên.
10.2. Loài nào phân bố rộng hơn? Vì sao?

Cho em hỏi câu 3 mình trả lời như nào vậy ạ. Em cảm ơn.

• Like
Reactions: H.Bừn and Quana26

H.Bừn

Cựu Mod phụ trách Sinh học
Thành viên
18 Tháng ba 2017
1,218
2,568
419
Gia Lai
10. Nghiên cứu sự tác động của nhiệt độ lên đời sống loài A, B và loài C, người ta xác định được giới hạn nhiệt độ của 3 loài này như sau:
Loài A có giới hạn nhiệt độ từ 20 độ C đến 16 độ C, trong đó điểm cực thuận là 9 độ C.
Loài B có giới hạn nhiệt độ từ 20 độ C đến 340 độ C, trong đó điểm cực thuận là 18 độ C.
Loài C có giới hạn nhiệt độ từ 20 độ C đến 34 độ C, trong đó điểm cực thuận là 27 độ C.
10.1. Vẽ sơ đồ mô tả giới hạn sinh thái của 3 loài trên.
10.2. Loài nào phân bố rộng hơn? Vì sao?

Cho em hỏi câu 3 mình trả lời như nào vậy ạ. Em cảm ơn.

Câu 3 hỏi về loài nào phân bố rộng hơn đúng khong em :>
Với lại em xem lại giúp anh Loài A nhé, vì nếu từ 20 đến 16 độ là hơi bất thường và điểm cực thuận là 9 sẽ nằm ngoài khoảng đó rồi, nên anh nghĩ là 2 đến 16 ha. Nhưng bên dưới anh phân tích theo đề và em cứ theo vậy để suy luận theo nhé :3
Ở trên ta thấy được giới hạn sinh thái của loài nào rộng hơn sẽ tương ứng với sự phân bố rộng hơn của loài đó.

Ở chung mức khởi điểm là $20^o$C thì loài B có thể chịu được mức nhiệt cao hơn hẳn so với hai loài còn lại.
Ví dụ: Khi đến một môi trường có nhiệt độ là $15^o$C thì cả 3 loài cùng tồn tại được.
Khi lên $33^o$C chỉ còn loài B và C tồn tại và cuối cùng khi mức nhiệt là $40^o$C thì chỉ còn mỗi loài B tồn tại.

Giới hạn sinh thái rộng ~ Giúp loài đó có thể thích nghi với nhiều điều kiện môi trường nóng khắc nghiệt hơn so với các loài khác ~> Từ đó ảnh hưởng tới khả năng phân bố.

---------
Chúc em học tốt !

jagbaskerville2001

Cựu TMod Sinh
Thành viên
28 Tháng hai 2022
219
287
66
22
Hà Nội
Chào em, em sẽ tính khoảng giới hạn sinh thái về nhiệt độ của 3 loài bằng cách lấy giới hạn nhiệt độ trên - giới hạn nhiệt độ dưới, loài nào có khoảng giới hạn sinh thái càng rộng thì càng có phân bố rộng và ngược lại em nhé.

• Like
Reactions: Quan912
Top Bottom