Sử 12 Liên xô

Phucnguyen@@

Học sinh mới
Thành viên
30 Tháng sáu 2022
28
42
6
18
Cà Mau
  • Like
Reactions: Mộ Dung Thu Vũ

Mộ Dung Thu Vũ

Cựu Mod Sử
Thành viên
25 Tháng hai 2022
1,024
6
758
166
Lào Cai
Lào Cai
Nêu nhận xét về sự phát triển kinh tế về địa vị quốc tế của Liên Xô và Mỹ từ chiến tranh thế giới thứ hai đến đầu thập kỷ 70 của thế kỉ XX
Phucnguyen@@Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
* Kinh tế Liên Xô:
+ Bị tổn thất nặng do Chiến tranh thế giới thứ hai.
+ Các nước tư bản bao vây kinh tế
Trước tình hình đó, Liên Xô đã hoàn thành kế hoạch 5 năm khôi phục kinh tế trong 4 năm 3 tháng.
+ Năm 1950, sản lượng công nghiệp tăng 73%, nông nghiệp đạt mức trước chiến tranh.
+ Năm 1949 chế tạo thành công bom nguyên tử, phá vỡ thế độc quyền nguyên tử của Mĩ.
+ Công nghiệp: Giữa những năm 1970, là cường quốc công nghiệp thứ hai thế giới, đi đầu trong công nghiệp vũ trụ, công nghiệp điện hạt nhân…)
+ Nông nghiệp: sản lượng tăng trung bình hàng năm 16%.
* Kinh tế Mỹ:
+ Trong những năm 1945 - 1949 sản lượng công nghiệp Mĩ luôn luôn chiếm hơn một nửa giá trị sản lượng công nghiệp toàn thế giới (56% năm 1948).
+ Nắm 3/4 dự trữ vàng của thế giới; 50% tàu bè đi lại trên các biển.
+ Năm 1949, sản lượng nông nghiệp Mĩ bằng hai lần sản lượng của các nước Anh, Pháp, Cộng hòa Liên Bang Đức, Italia, Nhật Bản cộng lại
+ Mĩ chiếm 40% tổng sản phẩm kinh tế thế giới => Mĩ là trung tâm kinh tế- tài chính lớn nhất của thế giới.
- Khoa học - kĩ thuật: là nước đi đầu trong cuộc cách mạng khoa học kĩ thuật hiện đại vì chính sách khuyến khích nhân tài của chính phủ Mĩ.
=> Nhận xét: Điều kiện phát triển kinh tế của hai nước tuy khác nhau song các nước vẫn là cường quốc kinh tế là chủ chốt đứng đầu hai hệ thống xã hội đối lập:
+ Xã hội chủ nghĩa ( Liên Xô)
+ Tư bản chủ nghĩa ( Mĩ)
Đều trở thành chủ chốt của trật tự hai cực Ianta
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hỗ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại : https://diendan.hocmai.vn/threads/tong-hop-kien-thuc-co-ban-den-nang-cao-tat-ca-cac-mon.827998/

Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^

Top Bottom