Sử 7 [Lịch sử 7]các bạn mình lập nhóm học thêm sử 7

N

namnam6a3

mấy câu hỏi này dễ quá:
câu hóc nè: vua nào trị vì lâu nhất Việt Nam
vua nào trị vì ngán nhất việt nam

T

thongoc_97977

Vị vua ở ngôi lâu nhất VN ta là vua Lý Nhân Tông, một "minh quân" nối tiếp vua cha là Lý Thánh Tông, tiếp tục làm cho "Đại Việt" trở nên hùng mạnh:

Ông tên là Lý Càn Đức là con trưởng của vua Lý Thánh Tông và Nguyên phi Ỷ Lan. Ông được lập làm thái tử khi còn nhỏ. Năm 1072 Lý Thánh Tông mất, Càn Đức mới 7 tuổi lên nối ngôi.

Ông làm vua đến năm Đinh Mùi (1127) thì mất, trị vì được 55 năm, thọ 63 tuổi.

M

meotamky1998

Cái này ko chắc lắm chỉ nhớ là ở đời Nguyễn , hình như là dục đức phải ko nhỉ, trị vì có 3 ngày rồi bị giết

B

bakugancroll1

Long Việt: 3 ngày (1006), Dục Đức (Nguyễn Cung Tông): 3 ngày (1883)

Tiện thể tớ đăng kí luôn
Tên : Hồng Nhật (con trai nhá)
Địa chỉ: An giang

I

izamaek

mấy câu hỏi này dễ quá:
câu hóc nè: vua nào trị vì lâu nhất Việt Nam
vua nào trị vì ngán nhất việt nam
Mình tiện thể đăng kí luôn nha;))
Họ và Tên: Đăng
Đại chị: Ở nhà ;))

Vua vị trì lâu nhất hình như ko phải là vua Nhân Tông đâu, mà Càn Long đó, Càn Long làm vua 60 năm, lại mấy mấy năm là thái thượng hoàng, hơn 55 làm vua của Lý Nhân tông rồi

Mình hỏi mấy câu nha, ko thuộc chủ đề VN được ko ;))
1. Tại sao khi xâm chiến Ấn Độ thì Mông Cổ lại lập ra những chính sách để phát triển còn khi xâm chiếm Trung Quốc thì lại cho ra những chính sách phân biệt chủng tộc?
2. tại sao ở Phương Tây lại chấm đứt sự phong kiến sớm hơn ở Phương Đông
3. Tại sao đạo Phật ở nhà Trần ko bằng nhà Lý và Nho giáo phát triển ở Nhà trần?
4. Tại sao 3 tiểu thuyết: tây Du Ký, HỒng Lâu Mộng, Tam quốc diễn nghĩa và thủy Hử là nổi tiếng vào thời phong kiến của TQ

Last edited by a moderator:
B

bakugancroll1

2.Là do đã có hình thành một cái chủ nghĩa tư bản ngay trong lòng xa hội phương tây, chế độ phong kiến làm giảm lợi nhuận của ~ nhà buôn thuộc chủ nghĩa tư bản nên xã hội phong kiến sớm bị chủ nghĩa tư bản lật đổ
3.Vì ở thời nhà Trần thì không chỉ còn có các nhà sư trong chùa mới có học cao hiểu rộng mà còn có ca các nhà nho như Chu văn an chẳng hạn, ngoài ra là do sách vở dạy dưới thời Trần đều dựa trên nội dung của nho giáo
4. Bạn giải nghĩa câu hỏi giùm tôi nhá

H

hpthao_99

Tên : Phương Thảo
Khối : 7
Địa chỉ: Nghệ An

Mình trả lời bài 1:
1. Châu Âu sớm hình thành chủ nghĩa tư bản...................
2.Đi-a-xơ(1487), Va-xcô đơ Ga-ma(1498), Cô-lôm-bô(1492), Ma-gien-lan(1519-1522)

Top Bottom