[ Lí 7 ] Vì sao !!!!

H

hoang_an_may

tui đọc trong một quyển sách khoa học và tui thấy sách nói rằng đã chứng ming được rằng sao thổ và sao mộc có thể tự phát sáng nhưng ánh sáng rất yếu.:p:p

H

hoang_an_may

vậy nếu có điều kiện hãy đọc "sách hãy trả lời em tại sao" do nhà xuất bản trẻ phát hành tập 4 hay tập 8 tôu quên rồi nhưng chác chắn là một trong hai quyển đó

S

sumo_arap

ủa tớ cũng tưởng sao thổ và sao mộc là vật sáng chứ nó có tự phát ra ánh sáng đâu.Mà sách viết thế nào cậu chép y nguyên ra xem nào.

Last edited by a moderator:
A

arxenlupin

hơ. đã có ai dám nói là tồn tại 1 mặt trời khác đâu. ng ta chỉ nghĩ là có mặt trời khác. đã có ai dám ra ngoài hệ mặt trời này mà quay lại vào bảo rằng có 1 hệ mặt trời khác đâu.

mà em bảo là mặt trời là nguồn sáng duy nhất mà chúng ta biết ỏ đây tức là có thể thấy dc (cho đơn giản).

cũng xin đính chính lại chút. ko chỉ có mặt trời là nguồn sáng mà ở đây còn có 1 số thiên thạch chuyển động gây ra ma sát vs vái j đó thì cũng tạo ra ánh sáng >>> nguồn sáng

Có ai đến gần mặt trời rồi trở về bảo rằng mặt trời là nguồn sáng duy nhất ? Hay chỉ đứng dứoi mặt đất mà khẳng định chỉ có mỗi mặt trời phát sáng, và thêm một vài thiên thể nữa

Thôi thì tuỳ thôi. Ko cãi và cũng ko cãi đc :))

Còn nói rằng thổ tinh và mộc tinh phát ra ánh sáng rất nhỏ thì cũng có thể đấy, nhưng ko đc gọi là sao

wikipedia said:
Một ngôi sao là một thiên thể chứa chủ yếu vật chất ở trạng thái plasma, khối lượng khoảng từ 1020 đến 1040 kg, duy trì ở nhiệt độ hàng nghìn độ K, do đó tỏa ra bức xạ vật đen tương ứng có cực đại trong phổ nhìn thấy đến UV gần, nhờ các phản ứng nhiệt hạch trong lòng

Mà sách có viết thì cũng chưa chắc đúng đâu. Như sách giáo khoa nó còn sai nữa là :))

X

xilaxilo

Có ai đến gần mặt trời rồi trở về bảo rằng mặt trời là nguồn sáng duy nhất ? Hay chỉ đứng dứoi mặt đất mà khẳng định chỉ có mỗi mặt trời phát sáng, và thêm một vài thiên thể nữa

Thôi thì tuỳ thôi. Ko cãi và cũng ko cãi đc :))

Còn nói rằng thổ tinh và mộc tinh phát ra ánh sáng rất nhỏ thì cũng có thể đấy, nhưng ko đc gọi là sao

Mà sách có viết thì cũng chưa chắc đúng đâu. Như sách giáo khoa nó còn sai nữa là :))

hờ hờ. ông anh muốn j mà lắm chuyện này nữa. do ta chưa thấy dc cái j chiếu sáng vào mặt trời mà nó lại sáng nữa nên nói nó là nguồn sáng.
mà đến gần nguồn sáng thì xác định dc nó là nguồn sáng ah? how?
nguồn sáng là vật phát ra ánh sáng

A

arxenlupin

hờ hờ. ông anh muốn j mà lắm chuyện này nữa. do ta chưa thấy dc cái j chiếu sáng vào mặt trời mà nó lại sáng nữa nên nói nó là nguồn sáng.
mà đến gần nguồn sáng thì xác định dc nó là nguồn sáng ah? how?
nguồn sáng là vật phát ra ánh sáng

Nếu đã chưa xác định dc cái gì chiếu vào làm mặt trời sáng thì đừng có khẳng định rằng mặt trờì là nguồn sáng. Nếu khẳng định đc mặt trời là nguồn sáng thì cái mà ta gọi là những ngôi sao trên bầu trời cũng là những mặt trời

Anh ko muốn gì cả, chỉ là chú nói sai thì anh nói chơi lại thôi

Cãi cùn với chú thật là ko hay lắm. Cứ thoả thích vùng vẫy nhé, ko chơi nữa :)|

W

westcoast132

Tại sao mà mặt trăng lại sáng được ?????:-j:-j:-j

Đơn giản là MTrăng quay quanh trái đất và trái đất thì quay quanh mặt trời.cùng 1 lúc thì MTrời chỉ có thể chiếu sáng dc 1 mặt của MTrăng mà nó lại quay quanh chúng ta.theo trình tự đó thì nó sẽ cho ta thấy fần dc chiếu sáng lớn nhất đến nhỏ nhất và ngược lại.Hay đó còn gọi là chu kỳ sáng tối của mặt trăng.

P

peter_pan96

Tớ hỏi cô giáo của tớ rồi :
Sao là vật sáng và hắt lại ánh sáng của MT chiếu vào nên sáng được....................

L

luuthikhanhhuyen

mat troi chieu sang trai đất,trái đất hắt ánh sáng đó vào mặt trăng nên mặt trăng sáng đc...........đoán thế hok bit co đung hok

P

peter_pan96

Cậu nói rõ xem là sao nào mà tự sáng được .........................
Theo tớ thì sao chỉ hắt lại ánh sáng của Mặt Trời thôi ...........................

8

816554

Bạn ơi, một số sao vẫn tự phát sáng cơ mà ????????????????????????????????????
Cậu nói rõ xem là sao nào mà tự sáng được .........................
Theo tớ thì sao chỉ hắt lại ánh sáng của Mặt Trời thôi ...........................

bạn ơi, thật ra một số sao vẫn sáng được đấy nhưng hok fải là tất cả,(mình đọc trong sách đó)
một số ngôi sao phản chiếu lại ánh sáng của mặt trời nhưng một số ngôi sao tự nó phát sáng. các bạn nên hỏi kĩ thêm thầy cô nha!(cô mình cũng dạy như vậy, cô mình còn dặn hok nên lấy ví dụ là nguồn sáng hay vật bị chiếu sáng vì nột số tự phát sáng, một số lại hắt lại ánh sáng)

L

loveangel1601

Tại sao mà mặt trăng lại sáng được ?????

câu trả lời là : Mặt trăng hắt lại ánh sáng được vì "nó"là vật sáng , mà vật sáng là những vật hắt lai ánh sáng, nhờ ánh sáng của mặt trời chiếu vào "nó" và truyền vào mắt ta
Chứng minh :
Mặt trăng hắt lại ánh sáng , ta có :
Ánh sáng của mặt trời ===========>Mặt trăng hắt lại ánh sáng chiếu vào nó .
chiếu vào
suy ra , ta có :
ánh sáng mặt trời +mặt trăng hắt lại ánh sáng = mặt trăng là vật sáng
mà vật sáng là những vật hắt lại ánh sáng
nên Nhờ ánh mặt trời chiếu sáng và "nó" hắt lại ánh sáng của mặt trời .
BÀI CHỨNG MỊNH & CÂU TRẢ LỜI ĐÃ HOÀN THÀNH ...

L

loveangel1601

Đây là lý thuyết về học
Học = hok ngu
Không học = Ngu
Cộng vế theo vế , ta được :
Học + không học = ngu + không ngu.
--Đặt nhân tử chung ta được :
Học (1 + không ) = Ngu (1 + không )
Đơn giản ta được :
--> Học = Ngu <----
=> Vậy ta học làm j nữa

X

xiuvui

vật lý 7

khi nhìn qua tấm kính trong suốt nếu kính mỏng thì ta nhìn thấy rất rõ vật còn nếu kính dày thì rất khó nhìn hãy giải thích vì sao như vậy?

Top Bottom