[ Lí 12 ] 2 ánh sáng trong thí nghiệm

T

thangtn

ah mà cho mình hỏi lun
tính chất trở lại ngược chiều của ánh sáng là ji vậy
sao mình chả thấy wen ji cả (hay là ko học bài nhỉ..)

H

harry18

ah mà cho mình hỏi lun
tính chất trở lại ngược chiều của ánh sáng là ji vậy
sao mình chả thấy wen ji cả (hay là ko học bài nhỉ..)

Tính chất trở lại ngược chiều của tia sáng là khi một tia sáng đi từ A đến B qua một môi trường (lăng kính) thì một tia sáng đi từ B ngược lại cũng về A.
Chắc vậy!

T

thangtn

thui các cậu đừng nói chắc vậy, mình sợ lắm. chẳng lẽ cô giáo hỏi cũng chắc vậy ah.
mình cần địa chỉ cụ thể của cái tính chất đó, bạn nào có thì cho mình hoặc là giải thích thật cụ thể cho mình dc ko
thanks các bạn nhìu

K

ko2no

nhớ lại đi tn yang chỉ có 1 nguòn sáng S,nếu as từ S1 S2 là # nhau thì 2nguồn này ko kết hơq nên ko xảy ra ht giao thoa

H

harry18

trong thí nghiệm của I-âng khi 2 nguồn là 2 as khác nhau thì lý thuyết có thay đổi ji ko ah
Điều kiện để xảy ra giao thoa là độ lệch pha giữa hai sóng không đổi theo thời gian. Nhưng do hai sóng này có lamda khác nhau nên không thỏa mãn điều kiện trên. Có lẽ vậy

T

thangtn

các anh chị học nâng cao ah
bài em hỏi là bài 25.11 sách bài tập cơ bản đấy

A

anh2612

trong thí nghiệm của I-âng khi 2 nguồn là 2 as khác nhau thì lý thuyết có thay đổi ji ko ah

nó ko xảy ra giao thoa

Bởi để xay ra giao thoa thì 2laf 2 nguồn nguồn kết hợp phải cùng tần số và có độ lệch pha ko đổi

hai as khác nhau thì đương nhiên tần số nó cũng khác nhâu chứ chưa nói đến pha :D

Bóng mưa

H

hika_le

thực ra thì chương trình cơ bản hay nâng cao thì cũng đều nói " muốn xảy ra htượng giao thoa sóng [ cơ hay ánh sáng] thì bắt buộc 2 nguồn sóng đó fải là 2 nguồn kết hợp,tức là có cùng tần số và độ lệch fa không đổi"

T

thangtn

ah mà ai nói cho mình biết cách làm bài 25.11 SBT cơ bản với
tính chất ngược chiều của ánh sáng là j` vậy

T

thangtn

thua hẳn
1 tấm nhôm mỏnh có rạch 2 khe hẹp song song F1 F2, đặt trước một màn M (D=1,2m) đặt giữa màn và 2 khe 1 thấu kính hội tụ, người ta tìm được 2 vị trí của thấu kính cách nhau 1 khoảng d=72cm cho ta ảnh rõ nét trên màn. Ở vị trí ảnh lớn hơn thì klhoangr cách giữa 2 ảnh F'1 va F'2 la 3,8mm. Bỏ thấu kính đi rồi chiếu sáng hai khe = 1 nguồn điểm S fat' sáng đơn sắc bước sóng lamda= 656 nm. tính khoảng cách i giữa 2 vân giao thoa trên màn

H

harry18

thua hẳn
1 tấm nhôm mỏnh có rạch 2 khe hẹp song song F1 F2, đặt trước một màn M (D=1,2m) đặt giữa màn và 2 khe 1 thấu kính hội tụ, người ta tìm được 2 vị trí của thấu kính cách nhau 1 khoảng d=72cm cho ta ảnh rõ nét trên màn. Ở vị trí ảnh lớn hơn thì klhoangr cách giữa 2 ảnh F'1 va F'2 la 3,8mm. Bỏ thấu kính đi rồi chiếu sáng hai khe = 1 nguồn điểm S fat' sáng đơn sắc bước sóng lamda= 656 nm. tính khoảng cách i giữa 2 vân giao thoa trên màn

Theo tính chất ngược chiều của tia sáng nên [TEX] d_1 = d'_2[/TEX]

Khi đó: [TEX] d_1 = d'_2 = \frac{d - O_1O_2}{2} = 24 cm.[/TEX]

Tại vị trí ảnh lớn hơn tức là vị trí [TEX]O_1[/TEX]. (Hình vẽ)

Khi đó:[TEX] \frac{ F_1F_2}{F'_1F'_2} = \frac{d_1}{d'_1} = \frac{24 + 72}{24} = \frac{1}{4}[/TEX]

[TEX]\Rightarrow F_1F_2 = \frac{F'_1F'_2}{4} = 0,95 mm.[/TEX]

Khi thực hiện dao thoa, [TEX]a = F_1F_2 = 0,95 mm[/TEX]

Ta có: [TEX]i = \frac{\lambda D}{a} = \frac{656.10^{-9}.1,2}{0,95.10^{-3}} = 0,83 mm[/TEX]

Last edited by a moderator:
T

thangtn

đấy thì mình đang hỏi cái tính chất ngược chiều của tia sáng y' sao mình chả nhớ ji cả

G

giothu2008

Am123

hai nguồn sáng khác nhau chua chắc đã có cùng công suất vì vậy ko co hiện tượng giao thoa

M

motsach_yahoo.com

nêu hai ánh sáng đó là hai ánh sáng khác nhau thì sẽ không có hiện tượng giao thoa vì khi do hai nguồn sáng này khác nhau ( tần số, độ lệch pha cũng có thể khác nhau) .

C

childhood_dreams0409

điều kiện để có hiện tượng giao thoa (của sóng nói chung)là 2 nguồn dao động cùng tần số, cùng phương dao động, có độ lệch pha ko đổi theo thời gian(sgk lí nâng cao trang 87).Nếu 2 sóng ánh sáng khác nhau thì có tần số khác nhau nên chúng ko tạo hiện tượng giao thoa được.
còn cái tính chất trở lại ngược chiều của ánh sáng nó ở sgk lí nâng cao 11 trang 217.

Top Bottom