[ Lí 12 ] 2 ánh sáng trong thí nghiệm

Thảo luận trong 'Sóng ánh sáng' bắt đầu bởi thangtn, 15 Tháng hai 2009.

Lượt xem: 2,505

1. thangtn

thangtn Guest

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn học. Click ngay để nhận!

Bạn đang TÌM HIỂU về nội dung bên dưới? NẾU CHƯA HIỂU RÕ hãy ĐĂNG NHẬP NGAY để được HỖ TRỢ TỐT NHẤT. Hoàn toàn miễn phí!

trong thí nghiệm của I-âng khi 2 nguồn là 2 as khác nhau thì lý thuyết có thay đổi ji ko ah

2. 2 ánh sáng khác màu hả bạn.Khi đó sẽ xuất hiện quang phổ thôi ^^

3. thangtn

thangtn Guest

cái quan trọng là nó như thế nào axax...đủ 50 chưa nhỉ

4. thangtn

thangtn Guest

ah mà cho mình hỏi lun
    tính chất trở lại ngược chiều của ánh sáng là ji vậy
    sao mình chả thấy wen ji cả (hay là ko học bài nhỉ..)

5. harry18

harry18 Guest

Tính chất trở lại ngược chiều của tia sáng là khi một tia sáng đi từ A đến B qua một môi trường (lăng kính) thì một tia sáng đi từ B ngược lại cũng về A.
    Chắc vậy!

6. thangtn

thangtn Guest

thui các cậu đừng nói chắc vậy, mình sợ lắm. chẳng lẽ cô giáo hỏi cũng chắc vậy ah.
    mình cần địa chỉ cụ thể của cái tính chất đó, bạn nào có thì cho mình hoặc là giải thích thật cụ thể cho mình dc ko
    thanks các bạn nhìu

7. ko2no

ko2no Guest

nhớ lại đi tn yang chỉ có 1 nguòn sáng S,nếu as từ S1 S2 là # nhau thì 2nguồn này ko kết hơq nên ko xảy ra ht giao thoa

8. harry18

harry18 Guest

Điều kiện để xảy ra giao thoa là độ lệch pha giữa hai sóng không đổi theo thời gian. Nhưng do hai sóng này có lamda khác nhau nên không thỏa mãn điều kiện trên. Có lẽ vậy

9. thangtn

thangtn Guest

các anh chị học nâng cao ah
    bài em hỏi là bài 25.11 sách bài tập cơ bản đấy

10. anh2612

anh2612 Guest

nó ko xảy ra giao thoa

Bởi để xay ra giao thoa thì 2laf 2 nguồn nguồn kết hợp phải cùng tần số và có độ lệch pha ko đổi

hai as khác nhau thì đương nhiên tần số nó cũng khác nhâu chứ chưa nói đến pha :D

Bóng mưa

11. hika_le

hika_le Guest

thực ra thì chương trình cơ bản hay nâng cao thì cũng đều nói " muốn xảy ra htượng giao thoa sóng [ cơ hay ánh sáng] thì bắt buộc 2 nguồn sóng đó fải là 2 nguồn kết hợp,tức là có cùng tần số và độ lệch fa không đổi"

12. thangtn

thangtn Guest

ah mà ai nói cho mình biết cách làm bài 25.11 SBT cơ bản với
    tính chất ngược chiều của ánh sáng là j` vậy

13. harry18

harry18 Guest

Vẫn câu cũ, mời bạn chép đề, tui không có quyển đó!

14. thangtn

thangtn Guest

thua hẳn
    1 tấm nhôm mỏnh có rạch 2 khe hẹp song song F1 F2, đặt trước một màn M (D=1,2m) đặt giữa màn và 2 khe 1 thấu kính hội tụ, người ta tìm được 2 vị trí của thấu kính cách nhau 1 khoảng d=72cm cho ta ảnh rõ nét trên màn. Ở vị trí ảnh lớn hơn thì klhoangr cách giữa 2 ảnh F'1 va F'2 la 3,8mm. Bỏ thấu kính đi rồi chiếu sáng hai khe = 1 nguồn điểm S fat' sáng đơn sắc bước sóng lamda= 656 nm. tính khoảng cách i giữa 2 vân giao thoa trên màn

15. harry18

harry18 Guest

Theo tính chất ngược chiều của tia sáng nên [TEX] d_1 = d'_2[/TEX]

Khi đó: [TEX] d_1 = d'_2 = \frac{d - O_1O_2}{2} = 24 cm.[/TEX]

Tại vị trí ảnh lớn hơn tức là vị trí [TEX]O_1[/TEX]. (Hình vẽ)

Khi đó:[TEX] \frac{ F_1F_2}{F'_1F'_2} = \frac{d_1}{d'_1} = \frac{24 + 72}{24} = \frac{1}{4}[/TEX]

[TEX]\Rightarrow F_1F_2 = \frac{F'_1F'_2}{4} = 0,95 mm.[/TEX]

Khi thực hiện dao thoa, [TEX]a = F_1F_2 = 0,95 mm[/TEX]

Ta có: [TEX]i = \frac{\lambda D}{a} = \frac{656.10^{-9}.1,2}{0,95.10^{-3}} = 0,83 mm[/TEX]

Last edited by a moderator: 19 Tháng hai 2009
  16. thangtn

thangtn Guest

đấy thì mình đang hỏi cái tính chất ngược chiều của tia sáng y' sao mình chả nhớ ji cả

17. giothu2008

giothu2008 Guest

Am123

hai nguồn sáng khác nhau chua chắc đã có cùng công suất vì vậy ko co hiện tượng giao thoa

18. nêu hai ánh sáng đó là hai ánh sáng khác nhau thì sẽ không có hiện tượng giao thoa vì khi do hai nguồn sáng này khác nhau ( tần số, độ lệch pha cũng có thể khác nhau) .

19. điều kiện để có hiện tượng giao thoa (của sóng nói chung)là 2 nguồn dao động cùng tần số, cùng phương dao động, có độ lệch pha ko đổi theo thời gian(sgk lí nâng cao trang 87).Nếu 2 sóng ánh sáng khác nhau thì có tần số khác nhau nên chúng ko tạo hiện tượng giao thoa được.
    còn cái tính chất trở lại ngược chiều của ánh sáng nó ở sgk lí nâng cao 11 trang 217.

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted