Sử 12 Lệnh Tổng Khởi Nghĩa Tháng Tám

Thu Hà 1609

Học sinh
Thành viên
24 Tháng tám 2022
142
139
21
19
Khánh Hòa
  • Like
Reactions: Mộ Dung Thu Vũ

Mộ Dung Thu Vũ

Cựu Mod Sử
Thành viên
25 Tháng hai 2022
1,024
6
758
166
Lào Cai
Lào Cai
Lệnh Tổng khởi nghĩa tháng Tám năm 1945 ở Việt Nam được Đảng Cộng sản Đông Dương công bố trong hoàn cảnh thế giới như thế nào? Đảng ta đã có những quyết định gì để chớp thời cơ giành chính quyền?
Thu Hà 1609Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!

Lệnh Tổng khởi nghĩa tháng Tám năm 1945 ở Việt Nam được Đảng Cộng sản Đông Dương công bố trong hoàn cảnh thế giới:
  • Chiến tranh thế giới thứ hai đang tới những ngày cuối, ở Châu Âu, tháng 5/1945 Đức đầu hàng quân Đồng minh không điều kiện
  • Châu Á ngày 14/8/1945, Nhật đầu hàng Đồng Minh không điều kiện; quân Nhật ở Đông Dương cũng bị tê liệt, chính phủ tay sai thân Nhật Trần Trọng Kim hoang mang cực độ; thời cơ cách mạng đã chín muồi.
Đảng ta đã có những quyết định để chớp thời cơ giành chính quyền là: Trước hoàn cảnh thuận lợi đó, Đảng ta đã phát động lệnh Tổng khởi nghĩa giành chính quyền trong cả nước.

• Từ ngày 14 đến ngày 15/8/1945 Hội nghị toàn quốc Đảng cộng sản Đông Dương họp ở Tân Trào (Tuyên Quang) đã:
    • Phát động Tổng khởi nghĩa giành chính quyền trong cả nước trước khi quân đồng minh vào.
    • Thành lập ủy ban khởi nghĩa toàn quốc, ra quân lệnh số 1 kêu gọi toàn dân nổi dậy.
  • Ngày 16/8/1945, Đại hội quốc dân tiến hành ở Tân Trào đã:
    • thông qua 10 chính sách của Việt Minh
    • Lập ra Ủy ban giải phóng Việt Nam (tức chính phủ lâm thời sau này) do Hồ Chí Minh làm chủ tịch, quy định quốc kỳ, quốc ca.
  • Chiều 16/8/1945, một đơn vị giải phóng quân do Võ Nguyên Giáp chỉ huy xuất phát từ Tân Trào về thị xã Thái Nguyên theo lệnh của ủy ban khởi nghĩa, mở đầu Tổng khởi nghĩa trong cả nước.
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hộ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại: TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn
Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^

Last edited:
Top Bottom