Lập trình game onl cơ bản làm sao?

BhofA

Học sinh chăm học
Thành viên
7 Tháng năm 2017
374
281
56
21
Nghệ An
cái hay của game là chỗ đó e ...vì thời gian nên anh ko thể chơi dc ....chứ cũng ghiền làm clash of clan nữa ....xếp nhà ,,,
game chiến thuật thì em chỉ chơi AOE hay Fifa (vì đam mê bóng đá thôi chứ em thích AOE hơn) còn lại như minecraft hay clash thấy bọn nó rủ nhưng em ko chơi

Bonechimte

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
8 Tháng bảy 2017
2,553
4,752
563
Hà Nội
...
Tự dưng đang lập trình game xong các bác tám qua an ninh mạng.... web.... cái này t chỉ hiểu sơ sơ nghe mấy bác nói thật..... đau lòng quá man:(((

• Like
Reactions: kingsman(lht 2k2)

toilatot

Banned
Banned
Thành viên
1 Tháng ba 2017
3,368
2,140
524
Hà Nam
THPT Trần Hưng Đạo -Nam Định
bạn còn chưa nắm vững đc cơ bản pascal nữa :V Trờ thành hacker - đó là điều dường như là không thể :) Bạn phải bỏ ra nhiều thời gian để học hỏi, tìm tòi và làm việc. Bạn phải thông thạo nhiều ngôn ngữ lập trình, học tốt toán và có tư duy, đầu óc nhạy bén để fix bug.

Còn về topic này thì game mình không chuyên sâu lắm, nhưng đầu tiên bạn phải biết tạo ảnh động, có kiến thức,... và trên hết có niềm đam mê thì chắc sẽ làm đc thôi.

Tôi không phải là hacker nhưng tôi đam mê nó!!!
năm nay là lần đầu tiên mình tiếp xúc với pascal đó
ko sao sẽ dành t/g nghiên cứu mà

BhofA

Học sinh chăm học
Thành viên
7 Tháng năm 2017
374
281
56
21
Nghệ An
1 người ko thể giỏi hết đc ...ngỏ nào cũng phải vào công ti ,,họ phân tường mảng thôi ..chứ bây h ct công nghệ thông tin đây rẫy ..tính tập thể luôn cao nhất ..1 cá nhân chẳng làm dc gì ..khi học có thuật toán hay như đồ họa tồi
em cũng nghĩ vậy nhưng có ý tưởng hay đặc sắc để công ti tiếp thu áp dụng thì cũng không dễ :)

• Like
Reactions: toilatot

kingsman(lht 2k2)

Mùa hè Hóa học|Ngày hè tuyệt diệu
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
em cũng nghĩ vậy nhưng có ý tưởng hay đặc sắc để công ti tiếp thu áp dụng thì cũng không dễ :)
vậy mới nói cái tôi cá nhân bây h thi cố gắng làm mấy cái ứng đụng đi tranh giải còn chuyện đi xâu về game các thứ thì chỉ là cho vui thôi ,,chứ nỗi tiếng thì rất khó ....mà nếu nỗi tiếng thiệt thì phải nói là hen nữa ...
Tự dưng đang lập trình game xong các bác tám qua an ninh mạng.... web.... cái này t chỉ hiểu sơ sơ nghe mấy bác nói thật..... đau lòng quá man:(((
cứ từ từ rồi sẽ biết hết .........game và mạng có liên quan đó
cơ bản là ko có mạng sao chơi dc game online
+tự đặt câu hỏi ra ..tải sao lại chơi game dc trên web mà ko cần tải
+ tải sao an ninh mạng vn lại tồi đến vậy năm nào cũng bị tấn công nhiều ,,,

• Like

Bonechimte

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
8 Tháng bảy 2017
2,553
4,752
563
Hà Nội
...
vậy mới nói cái tôi cá nhân bây h thi cố gắng làm mấy cái ứng đụng đi tranh giải còn chuyện đi xâu về game các thứ thì chỉ là cho vui thôi ,,chứ nỗi tiếng thì rất khó ....mà nếu nỗi tiếng thiệt thì phải nói là hen nữa ...

cứ từ từ rồi sẽ biết hết .........game và mạng có liên quan đó
cơ bản là ko có mạng sao chơi dc game online
+tự đặt câu hỏi ra ..tải sao lại chơi game dc trên web mà ko cần tải
+ tải sao an ninh mạng vn lại tồi đến vậy năm nào cũng bị tấn công nhiều ,,,
T ức vụ mã độc .... các nước khác thì cùng nhau giải mã+ phòng tránh.... Việt Nam đem đi chia nhau dùng@@

Vuio Dev

Banned
Banned
19 Tháng năm 2017
57
15
61
22
Hình như các bạn trên quên mất một điều rằng: Làm game hay bất kỳ ứng dụng nào khác đều cần có team cùng nhau làm, chứ một cá nhân rất rất khó để hoàn thành. Cô Tin học mình năm xưa đã nói như thế, càng lớn mình càng thấm câu đó hơn.
Mình có game Flappy Bird viết bằng object pascal đây, chạy được trên cả android vs win luôn (ko phải mình làm)

Nhất Tiếu Khuynh Thành

Học sinh
Thành viên
21 Tháng chín 2017
194
85
21
21
Thái Nguyên
muốn tạo ra một sản phẩm game bạn cần:
-kiến thức và kinh nghiệm : +đầu tiên bạn cần học khóa lập trình c/c++ hoặc 1 số ứng dụng lập trình khác để tạo ra chương trình và thuật toán cho nv trong game của bạn cx như các level...
+thứ 2 là đồ họa: bạn nên có kiến thức chắc chắn về phần này,có thể sử dụng 1 số ứng dụng làm đồ họa chuyên nghiệp hoặc lm việc theo nhóm phát triển game
+kinh nghiệm thì nên cố gắng tích lũy qua bài học trên lớp hoặc làm thử 1 số game đơn giản
-ý tưởng và sự tự tin,kiên trì và quyết tâm chinh phục:cái này phải dựa vào chính bản thân
Mk khuyên bn nên lm vc theo nhóm,bn có thể sd ứng dụng lập trinh c++ codeblocks
Chúc bn thành công;););)

• Like

phan thiện

Học sinh mới
Thành viên
11 Tháng chín 2017
13
9
6
21
Đồng Nai
QUOTE="Nhất Tiếu Khuynh Thành, post: 3214185, member: 2580668"]muốn tạo ra một sản phẩm game bạn cần:
-kiến thức và kinh nghiệm : +đầu tiên bạn cần học khóa lập trình c/c++ hoặc 1 số ứng dụng lập trình khác để tạo ra chương trình và thuật toán cho nv trong game của bạn cx như các level...
+thứ 2 là đồ họa: bạn nên có kiến thức chắc chắn về phần này,có thể sử dụng 1 số ứng dụng làm đồ họa chuyên nghiệp hoặc lm việc theo nhóm phát triển game
+kinh nghiệm thì nên cố gắng tích lũy qua bài học trên lớp hoặc làm thử 1 số game đơn giản
-ý tưởng và sự tự tin,kiên trì và quyết tâm chinh phục:cái này phải dựa vào chính bản thân
Chúc bn thành công;););)[/QUOTE]
mk pit lap trinh c nek vao lam game voi minh ko

Nhất Tiếu Khuynh Thành

Học sinh
Thành viên
21 Tháng chín 2017
194
85
21
21
Thái Nguyên
QUOTE="Nhất Tiếu Khuynh Thành, post: 3214185, member: 2580668"]muốn tạo ra một sản phẩm game bạn cần:
Chúc bn thành công;););)
mk pit lap trinh c nek vao lam game voi minh ko[/QUOTE]
mk học c++ :p:p:p:p:eek::eek:

kingsman(lht 2k2)

Thành viên
TV BQT tích cực 2017
xu thế của ngành game hiện nay chính là làm gam vr và ar trên nên tảng mobie ...
giống như Game Pokemon Go đã quẩy khắp thế giới ...
làm game ar khá khó .,,nên độ tư duy và làm việc nhóm ...ngày tàn của game trên pc sắp đến rồi ....chỉ còn lại mấy game thôi

phan thiện

Học sinh mới
Thành viên
11 Tháng chín 2017
13
9
6
21
Đồng Nai
xu thế của ngành game hiện nay chính là làm gam vr và ar trên nên tảng mobie ...
giống như Game Pokemon Go đã quẩy khắp thế giới ...
làm game ar khá khó .,,nên độ tư duy và làm việc nhóm ...ngày tàn của game trên pc sắp đến rồi ....chỉ còn lại mấy game thôi
thế thì làm game trên mobile 2 d cũng được

• Like

kingsman(lht 2k2)

Thành viên
TV BQT tích cực 2017
thế thì làm game trên mobile 2 d cũng được
để mình phân tích ...
với game 2d :thì đồ họa ko phải là điểm thu hút nên lối chơi(hay còn gọi là hiệu ứng) .phải có sự khác biệt ,,,vd như flappy bird là một minh chứng ..lối chơi cực dị cực sáng tạo ...

Bonechimte

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
8 Tháng bảy 2017
2,553
4,752
563
Hà Nội
...
để mình phân tích ...
với game 2d :thì đồ họa ko phải là điểm thu hút nên lối chơi(hay còn gọi là hiệu ứng) .phải có sự khác biệt ,,,vd như flappy bird là một minh chứng ..lối chơi cực dị cực sáng tạo ...
Mà mấy kiểu độc và dị + thu hút thì ko phải thánh nào cx nghĩ ra đc..... khó

• Like

kingsman(lht 2k2)

Thành viên
TV BQT tích cực 2017
Mà mấy kiểu độc và dị + thu hút thì ko phải thánh nào cx nghĩ ra đc..... khó
vậy mới nói phải có khả năng làm việc nhóm,...và khả năng biến tấu trong mỗi nền tản ...có thể là ios dc chú trọng hơn nên có lỗi chơi và giao diên full hơn ti

• Like
Reactions: Bonechimte

kingsman(lht 2k2)

Thành viên
TV BQT tích cực 2017

z thì 1 game kiểu nhập vai ấy
đề tài ấy tuy cũ nhưng cũng nhiều người muốn chơi mà
mario trên ios phát hành năm ngoái là một ví dụ nó not free luôn
chủ yếu là cái lối chơi lạ tí ..chứ game nào chả trùng game nào (lol-lqm)
cf= truy kích chẳng hạn
lối chơi có ự khác nhau ..thể loại như vậy hết fps

Top Bottom