Kỹ năng Làm thế nào để giảm stress hiệu quả?

Thảo luận trong 'Góc cuộc sống' bắt đầu bởi Nguyệt 2k4, 26 Tháng tư 2019.

Lượt xem: 482

1. Nguyệt 2k4

Nguyệt 2k4 Banned Banned Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Trường THCS Đặng Lễ
    Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Xin chào cả gia đình :Rabbit10
    Mình xin tự giới thiệu minh là một thành viên nhỏ bé đến mức nhỏ bé của gia đình mình. :Rabbit27
    Hôm nay mình sẽ chia sẻ đến mọi người một thông tin cực kì hữu ích dành cho các bạn. :Rabbit34
    Có phải bạn hay bị stress không ? :Chuothong15

Stress có hại cho cơ thể lắm đó nha
    . :Chuothong55

Bạn muốn giảm stress hiệu quả không? Vậy hãy đọc bài viết này, nó rất có ích đó nha :rongcon25
    1. Tập yoga
    Nghe có vẻ hơi xa vời nhưng nó khá hiệu quả đó nha mọi người, tập yoga giúp giãn các cơ trong cơ thể, khiến cơ thể trở nên nhẹ nhõm, thoải mái. :rongcon47
    Nếu bạn lười đến chỗ tập, bạn có thể dành ra 15-20 phút để tập, bạn có thể tập những động tác cơ bản thôi. :Rabbit71

2. Ngừng thức khuya
    Có phải các bạn hay thức khuya không? :Rabbit2
    Nếu vậy thì phải bỏ thói quen ngay lập tức nha :Rabbit12
    Thức khuya vừa gây stress vừa có hại cho sức khỏe, đặc biệt là phổi đấy.
    :Rabbit28
    3. Giải trí
    Bạn có phải người ít tính giải trí? Bạn có biết rằng giải trí ít sẽ rất dễ stress đó. :Rabbit100
    Nếu bạn không muốn giải trí thì ngay bây giờ hãy bỏ suy nghĩ đó đi. Điều đó sẽ khiến bạn thanh thản, lạc quan hơn rất nhiều. :Tonton14
    Nếu bạn không biết cách giải trí thì mình xin chia sẻ một số cách giải trí của mình đến với các bạn: Hãy nghe các bài hát thể hiện tinh thần lac quan, chí cầu tiến, xem các chương trình vui nhộn.
    :Tonton2
    4. Vô tư bày tỏ cảm xúc
    Bạn nên chuẩn bị cho mình một cuốn sổ nho nhỏ hay còn được gọi với cái tên lịch sự ''Nhật kí''.
    Sau mỗi ngày bạn hãy trút hết bầu cảm xúc của mình vào trong những trang giấy bạn sẽ cảm thấy thoải mái hơn nhiều đấy. :Tonton24
    Mình đã thử rồi và rất hiệu quả, mình còn coi nó như là người bạn thân của mình đó
    . :Tonton1

Mình chỉ có chút kinh nghiệm này thôi. :MIM39
    Bạn nào có những cách khác hãy chia sẻ cho mọi người cùng tham khảo nha.
    :MIM29

Yêu thương:MIM7

Trang Vũ 2k5, Hồ Nhi, Akabane Yuii7 others thích bài này.
  2. Shirayuki_Zen

Shirayuki_Zen Học sinh chăm học Thành viên HV CLB Hóa học vui

Trường học/Cơ quan:
    Trung học cơ sở Vân Nam

cái này thì mình không thể không thức và nó đã trở thành một thói quen :)

Nguyệt 2k4 thích bài này.
  3. Nguyệt 2k4

Trường học/Cơ quan:
    Trường THCS Đặng Lễ

Mk cũng vậy , có khi còn thức đến 3h sáng cày phim , rồi đến lớp thì nằm oài ra ghế ngủ . Nhưng giờ thì vì bố bắt trước 10h phải ngủ nên lâu rồi cũng quen hà

Shirayuki_ZenNTD Admin thích bài này.
  4. Shirayuki_Zen

Shirayuki_Zen Học sinh chăm học Thành viên HV CLB Hóa học vui

Trường học/Cơ quan:
    Trung học cơ sở Vân Nam

vậy à, mình mà 10h đi ngủ mẹ mình bảo mày học gì mà nhanh thế, và cuối cùng lại phải ngồi để học tiếp dù học không vào
    kết quả là hôm sau 2 tiết Văn ngủ li bì rồi về mẹ lại mắng bảo sao mày không tôn trọng cô giáo, mày khinh thường cô giáo à, mày thử dạy 1 người đang ngủ xem mày có chịu được không rồi bla bla.....
    cuộc đời đầy khổ cực.......=.=

Nguyệt 2k4 thích bài này.
  5. The key of love

The key of love Học sinh tiến bộ Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Tổ chức sự kiện

Hạ không có thời gian đi tập yoga và giải trí, ngừng thức khuya lại càng không nên chắc chỉ dành khoảng 10 phút viết nhật kí, viết hết những gì mình nghĩ vào, thở phào rồi lại lao vào học ^^ :D

6. Vũ Lam Nhật Nhật

Vũ Lam Nhật Nhật Học sinh chăm học Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Hùng Vương

Đối với mình cách giải trí hiệu quả nhất là chơi game thôi =)) sở dĩ lúc chơi là mình tập trung hết tâm trí và sức lực vào game nên không còn lo lắng gì về những điều làm mình căng thẳng nữa.. với lại cảm giác khi chiến thắng giống như là chinh phục đỉnh Everest vậy =)) :Tuzki48

7. Nguyệt 2k4

Trường học/Cơ quan:
    Trường THCS Đặng Lễ

Viết nhật kí cũng giúp giải tỏa đi khá nhiều stress mà , mk cũng đang xài nè , nhưng là đánh máy :p:p
    Lúc trước mình cũng đam mê game lắm , nhất là mấy game con trai như Liên minh mà giờ hết chơi rồi ( tại chơi ngu thua nhiều quá nên bỏ :p:p)

The key of love thích bài này.
  8. Hồ Nhi

Hồ Nhi Cựu Chủ nhiệm CLB Lịch sử Thành viên HV CLB Hóa học vui

Trường học/Cơ quan:
    Học Mãi Forum

Một cách để giảm stress hiểu quả nhất mà em biết đó chính là - Onl diễn đàn :D

jeanne yukiNguyệt 2k4 thích bài này.
  9. Trang Vũ 2k5

Trang Vũ 2k5 Học sinh tiến bộ Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Trường Thcs Yên Phú

ko có thời gian tập yoga
    thức khuya quen rồi nên...
    giải trí với mình có nhìêu cách lắm
    để giải tỏa tâm trạng thì mk chỉ muốn đứng ở nơi thật cao và hét thật to thôi à, chứ mk lười viết lắm :p

Last edited: 28 Tháng tư 2019
    Mai Anh 2k5 thích bài này.
  10. Mai Anh 2k5

Mai Anh 2k5 Học sinh gương mẫu Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Trung học cơ sở Gia Thắng

em ngày nào cũng ngủ muộn hết mặc dù biết nó rất có hại cho sức khỏe......
    và nó đã trở thành thói quen đối với em :).....

Timeless time thích bài này.
  11. Trần Nguyễn Đinh Phong

Trần Nguyễn Đinh Phong Học sinh chăm học Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Hocmai Forum

Tập yoga thì chắc không thể rồi nhưng sẽ cố gắng :) Mình cũng khuyên cac bạn nên thử bộ môn mới, yoga và gym kết hợp. Thực sự rất hiệu quả đấy, vừa tăng cường thể lực lại thư giãn đầu óc

12. Hà nội phố

Hà nội phố Học sinh chăm học Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Trường THCS Hát Môn

mỗi lần bị stress thì mình thường nằm xuống nhìn lên trần nhà với một cái đầu rỗng, đến lúc chán thì ngắm trai đẹp hoặc xem phim, đọc truyện nếu mệt mỏi quá rồi thì tắm nước nóng(kiểu như lột trần đấy) hoặc ăn thật nhiều rồi ngủ đến sáng hôm sau là hết stress, nhiều lúc mà quá stress kiểu sắp bị trầm cảm đến nơi rồi thì mình thường xem một bộ phim nào đó thật thật cảm động rồi khóc thật to.....thế là hết stress......còn về vấn đề thức khuya thì mình thấy cũng đúng, giúp não bớt hoạt động hơn, người ta có câu "Khi tức giận thì nên đi ngủ mà"..........về phần tập yoga hoặc thiền thì thực sự đúng là có hiệu quả thật nhưng mình không phải là người kiên nhẫn ngồi một tư thế để làm gì đó đã là một cực hình rồi huống chi ngồi một chỗ nhắm mắt thì thực sự không buồn nghĩ đến luôn...........

L e i thích bài này.
  13. jeanne yuki

jeanne yuki Banned Banned Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    thcs quynh hong

giảm stress thì còn nhiều cách khác nữa được sử dụng ở nhiều lứa tuổi, nhưng các cách bạn nêu tren lại không được áp dụng nhiều với học sinh tụi mình. Biết vì sao không ? tập yoga, tụi mình không làm vì cái tuổi biến đổi tâm sinh lý này khiến cho tụi mình rất ngại khi đang tập mà bố mẹ vào vào thấy thì rất ngại khi giải thích. Còn không thức khuya thì hiện sắp phải đối mặt với kì thi thì tụi mình phải ôn rất nhiều và lâu có thể ôn đến sáng cũng chưa đi ngủ được nên cái này cũng không áp dụng được. Còn cái mà giải trí thì nhiều bạn cho là mình chơi 1 tý rồi học cuối cùng các bạn cứ 1 tý 1 tý là mất hết thời gian để học luôn. Cái cuối cùng thì dường như giới trẻ tuổi mình thường viết dong cảm xúc lên facebook hơn là viết vào nhật ký giờ công nghệ hiện đại mà. Nhưng cách trên có thể áp dụng cho các người lớn tuổi hơn học sinh mà

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted