Hóa 8 Làm sao để học tốt môn Hóa 8?

Nguyễn Linh_2006

Cựu Mod Hóa
Thành viên
23 Tháng sáu 2018
4,076
12,758
951
Nam Định
THPT chuyên Lê Hồng Phong
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Xin chào mấy bạn 2k8 nè :rongcon12

Năm nay các bạn lên lớp 8 đúng không? Lên lớp 8, chúng ta sẽ phải làm quen với một môn học mới, đó chính là môn Hóa học. :Tonton16
Hẳn các bạn cũng đã nghe các anh chị khóa trên nói: "Học Hóa học nhiều lắm các em ơi! Nào là học thuộc công thức để áp dụng, học thuộc bảng hóa trị, cân bằng phương trình.v.v " như thế này, rất nhiều. Các em có lo về môn học này? Rằng mình sẽ không học được môn học này? :rongcon10

Nói không là nói dối rồi. Vì hồi đó mình cũng sợ nhưng đừng lo.... Hóa học luôn ở xung quanh ta nên chắc chắn chúng ta sẽ học được môn này... Được hay không là do chính các bạn có thực sự hứng thú với môn học này hay không thôi.... :Tonton15

~> Để học tốt môn học này còn phải có môn phương pháp học tập tốt và phù hợp. Chúng ta cùng tìm hiểu nhé!
  • Bước 1: Khi học chúng ta tóm tắt lại kiến thức, mình đã học được gì? Nếu có công thức hay ghi ra giấy nhớ dán lên bàn học của mình. Vì thế mà các bạn có quên thì nhìn lên bàn là nhớ ra công thức rồi. Nếu bạn không thể thuộc thì khi làm bài tập bạn sẽ phải dùng rất nhiều công thức đó, một lúc nào đó, bạn sẽ nhớ công thức đó. Nên đừng lo lắng nhé!

• Bước 2: Nên học và ghi nhớ có chọn lọc về chất với những tính chất cụ thể. Mỗi một chất có những tính chất, phản ứng và đặc điểm khác nhau, nếu chọn lọc được tính chất đặc thù của chất đó, các em sẽ nhớ bài nhanh hơn.

• Bước 3: Tìm hiểu xem những chất đó được áp dụng như thế nào trong thực tế. Chúng luôn ở xung quanh ta vì thế ta có thể nhớ lâu kiến thức hơn.

• Bước 4: Để tránh loạn kiến thức các em có thể hệ thống lại các kiến thức nền tảng, những công thức mình đã học,...
Mỗi người có một cách học riêng. Đây là phương pháp mình đã áp dụng khi vào năm lớp 8. Nên các bạn hãy cứ tìm mọi cách, hãy yêu nó, chắn chắn các bạn sẽ học tốt môn này.

Bí quyết nho nhỏ : Trong những thời gian rảnh rỗi, các bạn thử lên mạng xem những video về thí nghiệm hóa học. Có rất nhiều thí nghiệm đẹp mắt, chắc chắn các bạn sẽ yêu môn Hóa nhiều hơn đó. Bởi vì đâu có ai là không thích cái đẹp đâu :D

---- Lời chúc cuối cùng: Cố gắng lên, bỏ qua những lời nói tiêu cực về môn Hóa, yêu môn Hóa, làm nhiều bài tập là ổn hết thôi! Fighting! :Tonton17

Last edited:
Top Bottom