làm giúp mình nhé

Status
Không mở trả lời sau này.
H

hienzu

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

|-)|-)|-)|-)|-)
Bài 1;Từ các chất: NaCl MnO2,H2SO4,Fe,H2Oviết các phản ứng điều chế hai dung dich FeCl2và FeCl~X(3
:-@@};-Bài2;Chỉ được dùng thêm Cu hãy trình bày pp hoá học để nhận biết các dung dịch sau:HCl,NaOH,AgNO3,NaNO3,HgCl2:khi (76)::khi (46):

:khi (151): Giúp mình nhé!Mình còn nhiều bài cần đền sự giúp đỡ của mọi người:D

:khi (133): :khi (133): :khi (133):

Last edited by a moderator:
H

hienzu

|-)|-)|-)|-)|-)
Bài 1;Từ các chất: NaCl MnO2,H2SO4,Fe,H2Oviết các phản ứng điều chế hai dung dich FeCl2và FeCl~X(3
:-@@};-Bài2;Chỉ được dùng thêm Cu hãy trình bày pp hoá học để nhận biết các dung dịch sau:HCl,NaOH,AgNO3,NaNO3,HgCl2:khi (76)::khi (46):

D

duoisam117

|-)|-)|-)|-)|-)
Bài 1;Từ các chất:MnO2,H2SO4,Fe,H2Oviết các phản ứng điều chế hai dung dich FeCl2và FeCl~X(3

Sản phẩm có Clo nhưng sao đề lại cho [TEX]H_2SO_4[/TEX] nhỉ:-?

Nếu là HCl thì có thể là như thế này

[TEX]MnO_2 + 4HCl ----> MnCl_2 + 2H_2O + Cl_2 [/TEX]

[TEX]3Cl_2 + 2Fe --t^o--> 2FeCl_3 [/TEX]

[TEX]2HCl + Fe ---> FeCl_2 + H_2[/TEX]

Như thế thì có vẻ dễ òm :-?

H

hienzu

đúng là H2SO4 mà!Khoong phải HCl đâu.Mọi người nhanh nhanh giúp mình đi.Cảm ơn nhìu nhìu

B

bachocanhxtanh_450

|-)|-)|-)|-)|-)
Bài 1;Từ các chất:MnO2,H2SO4,Fe,H2Oviết các phản ứng điều chế hai dung dich FeCl2và FeCl~X(3

Cách nhận biết: lập bảng nhận biết ra ta thấy: HCl và HgCl2 có 1 kết tủa (kt) trẳng, NaOH có 1 kt trắng nhưng bị hoá đen, AgNO3 có 3 kt, NaNO3 ko có phản ứng. Dùng KL Cu nhận biết HCl và HgCl2 bằng cách nhận biết dd nào làm từ Cu đỏ-> trắng bạc thì đó là HgCl2. /:)@-)/:)/:):cool::cool:

B

bachocanhxtanh_450

Câu 1 lấy đâu ra nguyên tố Cl mà tạo ra được FeCl2, FeCl3 hả bạn>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>

H

hienzu

thì từ Nacl: NaCl+H2SO4=Na2SO4+HCl
hoặc MnO2+NaCl+H2SO4=Na2SO4+Cl2+MnCl2+H2O
Đấy là theo ý của mình thôi

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom