Lại thêm 1 bài tập có cách giải hay và siêu nhanh

S

saobanglanhgia

hoasakura said:
nói như vậy thì muối sắt hai là do fe2(SO4)3 + SO2 + H2O mà ra hả anh
:p không, bản chất vẫn phải là Fe + Fe+3 ----> Fe+2 chứ
nhưng khi giải toán, em có thể hiểu tương đối là H2SO4 đã chỉ oxh Fe lên Fe+2 cũng ko sao.
:p thử giải thích cái chỗ 1/3 < nFe : nH2SO4 < 1 là thấy ngay ý mừ ^^
X( mà từ lần sau ko được gọi anh là tùn nữa nhá, oánh chít giờ

S

saobanglanhgia

hoasakura said:
oài ^^! sory anh nhá chỉ muốn chọc anh tý cho vui thui mà. anh Ngọc vẫn tốt với bọn em nhất ,giờ gọi anh là anh sao péo nhỉ :)) :)) :)) ;;) ;;) ;;)

^^ thì anh cũng nói vui thui mừ, hihi, ai thèm giận các em mần chi.
Mờ anh cũng chỉ hơi hơi péo thui :p

H

hoasakura

:p em muốn péo một tý như anh mà cũng ko được đây
mà anh ngọc ơi nếu như bài của em đúng thì phải ra số mol giống anh chứ nhỉ sao nó lại ra ít hơn nhỉ :-/

N

nguyenthanh1990

Còn em lại làm thế này:
a: số mol FeSO4
b: số mol Fe2(SO4)3
ta có hệ:
a+2b=37,5(a + 3b)
152a + (96.3 + 56.2)b = 8,28 (pt khối lượng muối)

Cũng ra đáp số nhưng hok hay và nhanh bằng cách của anh sao băng

S

saobanglanhgia

^^ bài này thấy nhiều diễn đàn bàn luận ghê, hehe, không bít còn cách làm nào hay hơn không nhỉ

H

hoasakura

anh còn bài nào hay thế nài hông mang lên cho bọn em giải với :D .........................

M

master007

có một bài của sao băng lạnh giá mà mình làm mãi ko ra mọi người giúp tui nha
đốt cháy hoàn toàn 11.36g hỗn hợp A chứa axetilen ,propilen , và metan thu được 12.6g nước .Mặt khác 5,6 lít hỗn hợp trên phản ứng vừa đủ với dd chứa 50g Brom .Xác định thành phần %của mỗi chất .Biết các thể tích đo ở điều kiện tiêu chuẩn >:D
hình như đề của sao băng lạnh giá sai hay sao ấy !!!các bạn thẩm định lại giúp mình nha
:D

bài này số liệu hơi có vấn đề, tớ tính ra số mol của 3 khí bị âm....
(suphu_of_linh)

Last edited by a moderator:
S

saobanglanhgia

có một bài của sao băng lạnh giá mà mình làm mãi ko ra mọi người giúp tui nha
đốt cháy hoàn toàn 11.36g hỗn hợp A chứa axetilen ,propilen , và metan thu được 12.6g nước .Mặt khác 5,6 lít hỗn hợp trên phản ứng vừa đủ với dd chứa 50g Brom .Xác định thành phần %của mỗi chất .Biết các thể tích đo ở điều kiện tiêu chuẩn >:D
hình như đề của sao băng lạnh giá sai hay sao ấy !!!các bạn thẩm định lại giúp mình nha
:D

bài này số liệu hơi có vấn đề, tớ tính ra số mol của 3 khí bị âm....
(suphu_of_linh)

Em chép sai đề bài rồi, đề bài chính xác là:
[FONT=&quot]Đốt cháy hoàn toàn 11g hỗn hợp A chứa axetilen, propilen và metan thu được 12,6 gam nước. Mặt khác, 5,6 lít hỗn hợp trên phản ứng vừa đủ với dung dịch chứa 50 gam Brom. Xác định thành phần phần trăm về thể tích của hỗn hợp ban đầu. Biết các thể tích khí được đo ở điều kiện tiêu chuẩn.[/FONT]
(xem thêm trong bài giảng: Bài toán hữu cơ kinh điển 12 cách giải của Sao băng lạnh giá)

Top Bottom