Lại nhiệt độ sôi và độ tan!

S

songlacquan

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cho mình hỏi lk H giữa rượu và amin thì cha nào mạnh hơn vậy??
tham khảo nhé.
Chất : CH3CH2, (CH3)2NH, C2H5NH2, C2H4(NH2)2

Nhiệt độ sôi -6,3oC +6,9oC +16,6oC +116,5oC
Nhiệt độ sôi của C2H5OH là khoảng 78o
C2H5NH2 tan vô hạn trong nước
C2H5OH cũng tan vô hạn trong nước
mình thấy khó so sánh quá.. đặc biệt là độ tan

V

vic4ever

Thì ông đưa cái ví dụ ra xem nào. Độ tan thì cũng dựa vào liên kết hidro nhưng là giữa chất tan và dung môi với khối lượng phân tử !

S

songlacquan

trời, cái topic chôn lâu roài (30.5.2007 17:42), ai nỡ đào lên thíe này :shock:

S

shizong

troi! the tum lai la SLQ dinh so sanh tinh tan hay nhiet do soi? cua nhung hop chat gi? phai cu the ra chu

S

songlacquan

shizong said:
troi! the tum lai la SLQ dinh so sanh tinh tan hay nhiet do soi? cua nhung hop chat gi? phai cu the ra chu
à cái đó có mà
tui đưa ra dẫn chứng C2H5OH tan vô hạn trong nc
C2H5NH2 cũng thế, vậy cái nào hơn :D, câu này hỏi vui thôi, chắc kô thi.

S

shizong

Neu noi chung thi la nhu the nay
Mach C cang ngan tinh tan cang tang ,khi mach C tang tinh ki nuoc tang --> tinh tan giam
Hidrocacbon ko tan trong nuoc va chi tan trong dung moi ko phan cuc
Dan xuat 1 lan the cua H-c: cac dan xuat ko co k/n tao lk H , du co su phan cuc ptu va goc H-c nho van ko tan trong nuoc hoac tan rat it( CH3Cl,C2H5Cl,n-C3H7Cl..) ,cac dan xuat co k/n tao lk H voi H2O thi co the tan it nhieu trong nuoc.Goc R cang nho, hop chat cang de tan trong nuoc, khi goc R nhu nhau, chat nao tao lk H ben hon se tan tot hon
Nhung ma tui nghi nguoi ta chi yeu cau so danh tin tan ỏ nhiet do soi cua cac hop chat tieu bieu va co co so ro rang chu neu ko khac nhau nhieu lam thi doi hoi phai hoc len trỉnh do cao hon, moi nguoi cu yen tam di !

D

daovuhai

Theo tui khi ss t sôi và độ tan cần lưu ý nhóm chức trước ,xem nhóm chức đó có tạo lk H ko nếu có thì manh hay yếu(cái này thì tự đọc sách),nếu ko thì cân nhờ vào độ âm điện
Nếu nhóm chức giông nhau thì xem trong gốc của nó có lk Pi ko, gốc cang hút e thì độ độ sôi càng tăng còn nếu ko có lk pi thì ss như đã bàn ở trên

Q

quoatnumberone89

tác dụng của liên kết H là làm cho chất tạo được liên kết H với môi trường làm tăng độ sôi và độ tan lên rất nhiều lần còn theo tớ thì đã nói là tan vô hạn rồi thì cái j` mà chẳng tan như nhau nhỉ .

D

dustbin

nguyenanhtuan1110 said:
dustbin said:
Đố các cậu C6H5COOH và C6H5OH, tên nào tan nhiều hơn???
Bạn nên nói là tan trong cái gì chứ cả 2 cái này đều ko tan trong nước mà.

Còn tan ở đâu ngoài nước???

Độ tan của C6H5COOH là 0.3g/100g H2O - còn của C6H5OH là 9.4g/100g H2O. Phenol tan vô hạn trong nước ở 70oC...
Lạ nhỉ, Acid Benzoic tớ nghĩ là phải tan nhiều hơn cơ, nó tạo 2 liên kết Hidro cơ mà...

Top Bottom