Lại một câu oái oăm?

T

thuanhls

Tớ nghĩ là A nhưng để đêm nay tớ xem xét đã.
B không thể vì ko tồn tại rượu mà nhiều nhóm -oh đính với các bon như vây.
Còn C, D!

V

vic4ever

Tui có 2 ý kiến thế này
+Theo tui cứ tách nước ra khỏi cái C(OH)4 là được. Như vậy ta tách được 2 ptử H2O nó sinh ra 2 liên kết pi. Ta đã biết CO2 cấu tạo như sau O=C=O vậy là đúng rùi !
+Nhưng CCl4 là 1 chất không phân cực liệu có tác dụng với 1 chất phân cực như NaOH ?

T

thuanhls

Hình như CO2 không thỏa đáng.
Việc tạo được ra R bậc 4 đã khó rồi mà trong CCl4 không còn H nữa. Liệu có PU không nhỉ?

V

vipduongonline

CO2 là đúng rồi. Thầy mình bảo thế mình cũng cho là như vậy. Chẳng có lí do gì để không phản ứng.

N

nguyennambn

theo mình nó sẽ ra HO_COOH. chẳng biết có đúng ko, các bạn xem thử nhé

H

hangsn

Nhưng mà CCl4 là dung môi trơ , không phân cực thì sao có phản ứng ??? Còn nếu bắt buộc phải chọn thì mình chọn A

V

vmt

hangsn said:
Nhưng mà CCl4 là dung môi trơ , không phân cực thì sao có phản ứng ??? Còn nếu bắt buộc phải chọn thì mình chọn A

Sao lại chọn A???Lần sau làm thì nên giải thích rõ chứ!
Ai dự doán chất gì thì thử ghi pu ra nha, thêm cân bằng thì càng tốt.

V

vmt

Tiện thể cho hỏi cái phenol và Alinin thì làm mất màu nước Br2 là chắc chắn rùi. Còn TOLUEN(C6H5CH3) có p.u + Br2(t, Fe)--->(Có p.u thế); Nhưng còn TOLUEN có làm mất mầu dung dịch nứoc brom không(Chú ý dung dịch đấy nha)!Cảm ơn!

H

hangsn

không đâu . Phản ứng giữa C6H5CH3 với Br2 chỉ xảy ra với Br2 nguyên chất (t0, Fe)

S

songlacquan

hình như sgk có nói benzen và các đồng đẳng của nó kô td với ddung dịch br2 mà

N

neos

Theo mình CCl4 không phản ứng được. Liên kết giữa C-Cl trong CCl4 rất bền...
Tuy nhiên khi đọc sách viết về cơ chế thế trong môi trường kiểm, hình như C-Cl càng phân cực thì phản ứng xảy ra dễ dàng +__+
Vào phòng thi vẫn sẽ chọn không phản ứng.

H

hocdo

sao lai ko phản ứng mình chắc chắn la xảy ra phản ứng nhưng 4 gốc OH dính vào 1 C thi chiu ko bít no ra SP gì nữa để về coi lại sách xem

N

nguyenanhtuan1110

Không phản ứng.
CCl4 không phân cực do bản thân các l/k C-Cl phân cực triệt tiêu lẫn nhau và phân tử rất bền vững nên cũng ko PƯ với NaOH.

Top Bottom