Tâm sự Lại chuyện điểm số...

Status
Không mở trả lời sau này.
27 Tháng mười 2017
47
74
41
21
Nghệ An
Trường THCS Bá Ngọc
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào mọi người... Mình có một đứa bạn khá thân, đi đâu làm gì cũng có nhau. Nhưng chiều nay mình và nó lại cãi nhau, vì lí do điểm số. Chuyện là cô trả bài học kì môn anh, trong đó có 1 câu cả hai đứa đều làm thiếu 1 từ y nhau,đáng ra đều bị trừ điểm. Nhưng chỉ mình bài mình là bị trừ nửa số điểm, bài nó lại được điểm tuyệt đối câu đó. Khi trả bài, mình có thắc mắc tại sao lại vậy, và hỏi nó với mấy đứa khác. Mấy đứ kia xem, bảo cô chấm nhầm, nói mình đưa lên cô xem lại. Nhưng chưa kịp làm gì, đứa bạn mình đã gắt: "Tau biết tau thấp điểm hơn mi rồi, mi có phải làm đến nước nớ không? Có 0.25đ thôi mà mi tính toán chi li rứa." rồi quay qua giận mình, không nói chuyện...
Mình phải làm gì đây? Mình làm vậy là sai sao? Mọi người giúp mình với!

@Hồ Nhi, @Võ Thu Uyên @Thiên Thuận, @Thái Minh Quân, @Misaka Yuuki @jeanne yuki @YuuDuong @Minh Dora @Beo1206 @Miracle Twilight @Asuna Yuuki @phamkimcu0ng @NTD Admin @Mart Hugon

Last edited:

Thái Minh Quân

Cựu Cố vấn Lịch sử | Cựu Chủ nhiệm CLB Lịch sử
Thành viên
29 Tháng mười 2018
3,304
4,365
561
TP Hồ Chí Minh
THCS Nguyễn Hiền
chà chà.... cũng khó phân xử hềy ! Các giáo viên khi trả bài thi HK đều có nhắc học trò là, điểm số có cộng thiếu con điểm, chấm sót ý (tại nó so sánh bài với đứa khác) thì cứ đem lên để GV xem và chỉnh sửa. Mình gặp hàng chục vụ việc tương tự như của em vừa nói, và nêu ra cách xử lý như trên - đó là cách xử lý tối ưu và an toàn; vì cách chấm bài của mỗi GV (có so với đáp án) cũng rất khác nhau, có người chấm khó, có người chấm dễ... nên điểm thi ra khác nhau là chuyện dễ hiểu thôi. Môn tiếng Anh có đáp án sẵn, mà chấm nhầm là chuyện lạ; vì ở phần đặt câu thì cứ đúng hết 1 câu là 1 điểm, còn đúng phân nửa thì cho 0,5 điểm
Với trường hợp của em và bạn, có lẽ (mình dự đoán nha), bạn dùng từ hay hơn mình và từ ngữ đó hợp ý cô, nên cô cho điểm tuyệt đối; còn em dùng từ có lẽ không hợp ý với người chấm... nên bị trừ mất 0,25 điểm. Mình đoán là trường hợp này, người chấm theo cảm giác và quán tính thôi, thấy hợp lý thì chấm đúng và không hợp lý thì là sai => cách chấm rất cảm tính. Nhiều học sinh nhạy cảm, với cách chấm này thì họ cho là cô thiên vị đứa này, ghét bỏ đứa kia (học sinh thời này nhạy lắm, GV nhiều lúc trở tay không kịp với các tình huống quá nhanh và quá nguy hiểm)
Với trường hợp của em với bạn, chắc là cô chấm nhầm nên em cứ nhờ cô xem lại thôi không có gì cả. Còn bạn thân em thì chắc thấy em hơn điểm nên có chút ganh tỵ thôi..... Mà cũng không có gì to tát, nó giận chút rồi cũng thôi, vì con nít dễ giận và dễ hết giận lắm. Em cứ để nó giận một lúc (thời gian không dài) rồi tìm cách "xuống nước" với nó, làm lành với nó thì nó cũng hết giận thôi

27 Tháng mười 2017
47
74
41
21
Nghệ An
Trường THCS Bá Ngọc
Với trường hợp của em và bạn, có lẽ (mình dự đoán nha), bạn dùng từ hay hơn mình và từ ngữ đó hợp ý cô, nên cô cho điểm tuyệt đối; còn em dùng từ có lẽ không hợp ý với người chấm... nên bị trừ mất 0,25 điểm. Mình đoán là trường hợp này, người chấm theo cảm giác và quán tính thôi, thấy hợp lý thì chấm đúng và không hợp lý thì là sai => cách chấm rất cảm tính.
vâng ạ... Nhưng điều bài của em và bài của nó giống y nhau mà, nói đặt câu hỏi nhưng chỉ viết từ để hỏi rồi chép nguyên mệnh đề bên trên xuống thôi ạ...

Thái Minh Quân

Cựu Cố vấn Lịch sử | Cựu Chủ nhiệm CLB Lịch sử
Thành viên
29 Tháng mười 2018
3,304
4,365
561
TP Hồ Chí Minh
THCS Nguyễn Hiền
câu nói của em hơi khó hiểu chút: ở cùng một câu hỏi mà em và bạn làm giống nhau câu trả lời, hay là khác nhau về một từ trong câu đó. Viết mệnh đề là chấm cấu trúc thôi là được 0,5 điểm, phần còn lại là 0,5 điểm nữa là đúng 1 điểm cho cả câu

Miracle Twilight

Học sinh tiến bộ
Thành viên
23 Tháng sáu 2018
1,408
884
176
17
Bà Rịa - Vũng Tàu
Miracle Galaxy
Chào mọi người... Mình có một đứa bạn khá thân, đi đâu làm gì cũng có nhau. Nhưng chiều nay mình và nó lại cãi nhau, vì lí do điểm số. Chuyện là cô trả bài học kì môn anh, trong đó có 1 câu cả hai đứa đều làm thiếu 1 từ y nhau,đáng ra đều bị trừ điểm. Nhưng chỉ mình bài mình là bị trừ nửa số điểm, bài nó lại được điểm tuyệt đối câu đó. Khi trả bài, mình có thắc mắc tại sao lại vậy, và hỏi nó với mấy đứa khác. Mấy đứ kia xem, bảo cô chấm nhầm, nói mình đưa lên cô xem lại. Nhưng chưa kịp làm gì, đứa bạn mình đã gắt: "Tau biết tau thấp điểm hơn mi rồi, mi có phải làm đến nước nớ không? Có 0.25đ thôi mà mi tính toán chi li rứa." rồi quay qua giận mình, không nói chuyện...
Mình phải làm gì đây? Mình làm vậy là sai sao? Mọi người giúp mình với!

@Hồ Nhi, @Võ Thu Uyên @Thiên Thuận, @Thái Minh Quân, @Misaka Yuuki @jeanne yuki @YuuDuong @Minh Dora @Beo1206 @Miracle Twilight @Asuna Yuuki @phamkimcu0ng @NTD Admin @Mart Hugon
không sai đâu bạn, lỗi của bạn ý mà, trung thực một tí thì có sao đâu, việc này bạn cứ thưa lên cô đi, 0.25 cũng là điểm số cả đấy

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom