Kinh nghiệm làm bài văn thi vào 10 cho các em lớp 9

L

lik_mc

Em thích học văn từ lớp dưới và kiến thức văn của em cũng tốt. Nhưng năm nay, cô giáo em dạy CỰC KÌ chán. Giọng cô nhỏ ->buồn ngủ. Tác phong của cô thì chậm khỏi phải chê, có thể dạy 1 bài văn bản kéo dài từ 3 đến 4 tiết. Từ đó mà bọn em nản học, gần như cả lớp bỏ văn. Nhưng em lo lắm.
Một mặt, em là lớp trưởng, học kém môn cô chủ nhiệm thì thể nào cũng bị phê bình, cô chỉ quan tâm đến mỗi môn của cô thôi, nếu học kém văn chứng tỏ em là học sinh kém tất cả các môn. Mặt khác, năm nay bọn em đi thi, không học văn chắc thì 7 điểm cũng khó. Em đi học thêm ở ngoài (cô Thủy) thấy học rất thích và văn của em nghe vẻ ổn. Em áp dụng cách học văn ấy vào việc học trên lớp thì không có hiểu quả.(cách dạy của hai cô khác nhau mà). Làm sao bây giờ? Chị Quinhmei ơi, giúp em!!!

Last edited by a moderator:
D

diamondstar6171

Chị có biết cách làm sao để vào thi viết văn mà không quên ý hay , không quá run khi đấu tranh tư tưởng với thời gian không . Em thi HSG môn Văn cấp Quận bị rớt chỉ vì run thế là bao nhiêu thứ cứ trôi tuột theo thời gian . Em cố gắng lắm mà không đậu . Lần này thi xét tuyển lớp 10 làm sao em làm bài tốt đây , hic hic

R

ran_mori_1996

Trời ơi.Kinh nghiệm của chị hay quá.Em cảm ơn chị ạ.
Em cũng mún bổ sung thêm là dù nắm chắc về kiến thức đến đâu,khi làm bài văn vẫn NHẤT THIẾT PHẢI LẬP DÀN Ý.KInh nghiệm xương máu đấy.Có thể ko cần phải ghi chi tiết,nhưng nên ghi ừ khóa chính,dãn chứng chính.Nếu ko sẽ lạc đề.mà lạc đề trong văn thì khó mà sửa đc.Vì thời gian eo hẹp.
Em đã trượt thi hsg văn cấp trường chỉ vì viết ko rõ bố cục.Trượt vì đúng bài tủ(đoàn thuyền đánh cá)mới cay!Thành thật khuyên các bạn đừng đi lại ết xe đổ của mình

T

thuyhoa17

Chị có biết cách làm sao để vào thi viết văn mà không quên ý hay

\Rightarrow dành thời gian để lập dàn ý trước khi bắt tay vào viết 1 bài văn em ạ!

không quá run khi đấu tranh tư tưởng với thời gian không .

\Rightarrow đừng chú ý quá nhiều đến đồng hồ, sẽ làm phân tâm.
Hãy biết cách điều chỉnh thời gian phù hợp + xem đồng hồ đúng lúc.

Chúc em thi tốt! :)

H

hongtuan96

hajz , mình cũng đang rất là chán đây....Năm lớp 8 tổng kết Toán của mình tận 9,2 vậy mà qua lớp 9 chỉ vì ông thầy ổng giống mấy cô của mấy bạn trên....thấy lớp mình ồn ổng kg muốn dạy...lúc nào lên lớp cũng bỏ 30' ra c/m rằng lớp mình ***.....học chẳng bằng ai . Rồi ông chép bài mới lên bảng cho bọn mình chép vào...chả giảng dạy gì...! Phụ đạo còn bực hơn ổng chép đề lên bảng xog kêu từng đứa lên làm , ai kg làm đc ổng mắng té tát , chỉ có mấy đứa học thêm là ổng dạy kĩ lưỡng , bài k/tra ổng cũng ôn sạch cho tụi nó rồi mới làm . Nghĩ mà ức . Thế ròy dần dần mình chán nản đâm ra bỏ học thêm , chuyển qua chăm môn Văn . Có lẽ vì mất căn bản nhiều quá mà dù đã cố gắng lắm tổng kết văn hk 1 của mình cũng chỉ đạt 7,9 trong khi toán thì trầm trọng sụt còn có 7.0 ( Lịch sử ) .........Qua học kỳ 2 , càng nghĩ càng ức môn Toán , trong khi Văn thì mình lại bị bà cô bảo là giống sách giải nên bài văn số 6 chỉ đc 6.5 .. Kiểu này chắc mình chết quá hk 1 bị mất hsg là đã muốn nổ não vì bị mắng nhiếc rồi .. HK 2 mà còn vs tình trạng này thì kg biết mình sẽ ra sao đây ...!! Góp ý cho mình vs T_T

F

f0rest

zzz. Mình thì hồi lớp 7 và 8 văn học khá. Vậy mà lên lớp 9 toàn 7,. Mặc dù kiến thức thì có nhưng mình k hề có cảm xúc. Nhiều lúc cô giảng bài cô còn khóc mà mình vẫn tỉnh bơ, có khi còn cười. Nhiều người nói mặc dù có kiến thức nhưng phải có cảm xúc mới làm đc văn hay đúng k?

L

linh030294

(*) Chia sẽ một ít kinh nghiệm của bản thân :
- Trước khi đi thi không nên làm bài tập nếu trúng bài tập khó sẽ gây hoang mang vậy nên trước khi thi cần xem xét lại tất cả các công thức dạng bài tập quan trọng .
Chúc các em thành công !

F

f0rest

Chia sẽ một ít kinh nghiệm của bản thân :
- Trước khi đi thi không nên làm bài tập nếu trúng bài tập khó sẽ gây hoang mang vậy nên trước khi thi cần xem xét lại tất cả các công thức dạng bài tập quan trọng .
Chúc các em thành công !
1 cái nữa là vào phòng thi phải bình tĩnh, đọc kĩ đề. Tốt nhất đừng nghe ai nhắc vì có thể họ sẽ nhắc sai. Sẽ vẫn nghe thông tin nhưng có chắt lọc :D

T

thuyhoa17

zzz. Mình thì hồi lớp 7 và 8 văn học khá. Vậy mà lên lớp 9 toàn 7,. Mặc dù kiến thức thì có nhưng mình k hề có cảm xúc. Nhiều lúc cô giảng bài cô còn khóc mà mình vẫn tỉnh bơ, có khi còn cười. Nhiều người nói mặc dù có kiến thức nhưng phải có cảm xúc mới làm đc văn hay đúng k?
Làm văn tốt khác hoàn toàn với làm văn hay.

Tốt là đúng chuẩn kiến thức, đúng các luận điểm cần có và thể hiện được giá trị nghệ thuật, giá trị nhân văn của bài văn.

Hay thì ngoài tốt ra, còn cần cả cảm xúc ở trong đó nữa.

Và tất nhiên , khi làm văn, người ta luôn hướng đến làm được 1 bài văn hay. :)

(ý kiến bản thân :D)

V

vanhelsing96

Sắp thi lớp 10 rồi , năm 2011 năm nay tớ nghĩ có vẻ khó khăn với tớ quá (mình đăng ký Kim Liên 53.5 ) . Tớ vốn là đứa kém văn,lúc nào cũng sợ,luôn trốn tránh cái môn này , từ hồi lớp 6,7 rồi . Năm nay lớp 9 thi vào cấp 3, cũng sợ,nên tự vắt chân lên cổ mà học .Văn ơi là văn , tớ lo đến nỗi tối ngày học thuộc , mấy hôm trước thức tận 3h sáng.Tớ nghĩ cái quyển ôn tập đầy đủ ý nên cũng bớt lo 1 tý . Nhưng tớ không hiểu sao thi thử toàn bị điểm kém , tớ thi ở CLB hocmai ly thuong kiet và cả ở trường chinh . Toán thì cao nhưng văn được có 5 , gần như hốt hoảng ý , tự hỏi : sao minh kém thế "Mình đã cố hết sức lần khác thi cũng chả hơn gì . Buồn . Ngày thi vào 22/6 năm nay . Tớ lo lắng quá , các cậu giúp mình biết phải làm sao đây ? Đổi nguyện vọng ?

S

sakurakoji_1995

haha! chi giỏi qua! ma chị ơi...em đang ôn thi chuyen văn..mà còn có một tháng nữa ah! em lo là mình vao2 đó sẽ run quên hết sạch, không viết dược gì hay ho thì uổng phí và tiếc wa....cơ hội chỉ có 150 phút thôi! thấy người ta làm văn hay quá..muốn lấy ý học thuộc mà chắc khogn6 đuoc57..... nhiều lắm.....em lo lắm chị ơi!

S

s0cbay_kut3

haha! chi giỏi qua! ma chị ơi...em đang ôn thi chuyen văn..mà còn có một tháng nữa ah! em lo là mình vao2 đó sẽ run quên hết sạch, không viết dược gì hay ho thì uổng phí và tiếc wa....cơ hội chỉ có 150 phút thôi! thấy người ta làm văn hay quá..muốn lấy ý học thuộc mà chắc khogn6 đuoc57..... nhiều lắm.....em lo lắm chị ơi!

Lúc vào phòng thi, cầm đề xong, em hãy tập trung mọi sự chú ý vào đề bài, đừng để ý gì xung quanh hết ^^
Đừng học văn theo lối học thuộc, bài làm chuyên rất kị cái này ^^. Hãy học theo lối HIỂU. Đề chuyên chủ yếu là để kiểm tra tư duy và khả năng cảm thụ, nên trước tiên là em phải nắm rõ các kiến thức cơ bản của văn bản.

Tự tìm tòi một số đề theo dạng cho hsg (đề chuyên), rồi tự nghĩ xem sẽ vận dụng kiến thức cơ bản nào để làm bài (cái này là luyện khả năng tư duy).. dần dần em sẽ quen. Mẹo là vs những đề lắt léo, em hãy gạch chân những từ ngữ "quan trọng" trong đề, sau đó thử nghĩ xem phần TRỌNG TÂM của cái đề "lắt léo" đó, có thể đưa về được dạng "cơ bản" nào ko :)
VD nhé: vs cái đề: "Hình tượng văn học Việt Nam không chỉ là 1 thế giới sống mà còn là 1 thế giới biết nói" . Cảm nhận của em về thê giới biết nói đó trong bài thơ " Ánh trăng " của nhà thơ Nguyễn Duy. Đề này, phần trọng tâm cần giải quyết sẽ liên quan tới một kiến thức cơ bản là "Triết lí trong bài thơ Ánh trăng" :)

Cũng cần biết phân phối thời gian làm bài cho hợp lí (cái này quan trọng). Vì thi chỉ có 150 phút, nên phải sắp xếp thời gian sao cho có thể hoàn chỉnh bài làm đúng thời gian quy định. (điều này em có thể luyện bằng cách tự làm đề ở nhà, hoặc cách hiệu quả hơn là LẬP DÀN Ý, VẠCH HỆ THỐNG DẪN CHỨNG CÓ THỂ CẦN DÙNG ra tờ giấy nháp trước khi làm bài :) )

Đấy là một số mẹo chị đã sử dụng cho kì thi năm ngoái (chị cũng thi chuyên), em thử xem có ích ko nhé ;) :)

H

hocsjhngoan9x

C oj e cug dag chuan bj thj vao 10 nhug moj khj mag sach van ra on e laj cam thay k co hug thu hok.e faj lam sao day c

L

lunxinh_1609

Theo mình cái quan trọng nhất vẫn là thoải mái tư tưởng thui:cứ vào phòng thi với 1 tâm thế tự tin nhất,thoải mái nhất mà mình có nah
Đừng tự bắt ép mình,chọn trường phù hợp với khả năng (hoặc hơn tí cũng được he3) -Doa là điều mình muốn nói với các mem

Chúc các mem hoàn thành tốt kì thi của mình nhá,Bassa
THeo như bạn mình thì:phấn đấu vì 1 ngày mai tươi sáng

N

nhungpro_196

Do đã được cày khá kĩ trong thời ôn văn đội tuyển nên mình không thấy quá lo.
Bây giờ đối với những bạn như mình thì mình nghĩ chúng ta chỉ cần đọc lại các bài đã viết, đọc lại các bài giảng của thầy cô mà đã ghi chép thì sẽ làm bài ngon lành ngay.
Quan trọng là KHÔNG BAO GIỜ được chủ quan trong quá trình làm bài nha!
Miễn là không quá run sợ là được.

Con đối với các bạn bình thường thì khi vào phòng thi, tuyệt đối không có tư tưởng coi chép và không quá sợ hãi.
Hãy cứ coi đây là một cuộc thi bình thường, thay vì để ý đến các bạn cùng phòng, đến thầy cô giám thị, hãy chú ý vào bài làm của mình
Đọc thật kĩ đề bài, xem đề bài yêu cầu gì.
Cứ câu nào dễ thì làm trước, không được bỏ, dù có ít điểm.
Sau đó mới làm đến câu nghị luận phân tích dài. Chú ý khi làm câu này là chỉ nên viết nháp mở bài và kết bài, thân bài chỉ gạch luận điểm và ý chính nhất, rooì theo đó mà nhớ lại những gì đã học vào bài làm. Và quan trọng, rất kị việc dở dang bài viết, dù thế nào cũng phải hoàn thành trọn vẹn bài làm khi hết thời gian nha! Dù hơi sơ sài còn hơn là bị trừ điểm bố cục.
Chúc mọi người thi tốt nha!
Chúng ta cũng cố gắng nhé!
Yêu các bạn.

P

phantom1996

Gần đến ngày thi rùi mà sao chẳng có tí kiến thức gì về văn cả thế này?bác nào có thể chỉ cho em vài cách học được không????

H

hoangtu96

- Chị Qùynh ơi! Đọc xong kinh nghiệm của chị trước khi đi thi e thấy rất có ích
- Nhưng đôi khi e cảm thấy thực sự nản trước môn văn. E nghĩ e học Văn cũg rất khá. Chắc do cái tội lười viết và không để ý bài nên giờ phải chạy đua nước rút với kì thi sắp tới. E sẽ tích cực học Văn thật tốt. E phải học tập chị mới được :p

B

bichha102

em muốn chị qinhmei đọc và giúp em trường hợp này của em:thực sự thì em học văn cũng coi la tạm được , nói chung là khả năng tiếp thu bai về môn văn cũng tạm coi là được.
nhưng mà em vào năm học lớp 8 lại gặp 1 cô chủ nhiệm dạy văn , cô là giáo viên dạy giỏi cua trường , đúng là lớp em rất hư ,em thấy cô đã cố gắng đẻ đưa lớp trở nên ngày một tốt hơn và nói chung em cũng rất thương cho cô .Ngặt một nỗi là cứ đến giờ học của cô thì cô lại hai giải quyết những chuyện nội bộ trong lớp xong rối mới bắt đau vào học , làm mất rất nhiều thì giờ dể học bài mới .
Cuối lớp 8 thì em đăng kí vào thi chọn đội tuyển HSG thì tình cờ em lại được tuyển vào lớp văn ,trong khi đó em lại giỏi về hai môn là hoá học và tin học .từ đó em rất chán nản khi lại học môn học mà mình không thích và cũng không chuyên về nó . có lần em gặp cô chủ nhiệm cô có nói một câu như thế này :"tuy em không giỏi về môn văn nhưng đó là do duyên phận thôi ,hãy cố gắng theo đuổi nó thì có thể vượt qua mọi thử thách đe63 có thể thành công . em có thể vượt qua với những thử thách ấy nếu được một phần giúp sức của nhưng thầy cô dạy giỏi của trường "nhưng em lại không thích môn ngữ văn và cũng không muốn học nó là mấy .
bây giờ em nên làm gì hả chị ?
(em có nên học tiếp hay không , hay là em nên xin chuyển đổi môn học mà em thích và chuyên về nó nhiều hơn ?)

Z

zui123

từ hồi lớp 1 cho toi lop 8 bài tlv cao nhất là 4đ bởi zay năm nao` cũng bị hs giỏ khống chế môn văn tức ơi là tức
zay mà đàu năm nay hok thim ba cô văn này thì điểm văn ít nhất là 7đ có lẽ là tại zi` pa` cô này pa~ hiền với lại bã sủa bài cho mình cũng dễ hiu~ và lại gần gui~ k như các ba` cô khac

Top Bottom