Sử 10 Kim tự tháp xây dựng nhằm mục đích gì?

thomnguyen1961

Học sinh chăm học
Thành viên
10 Tháng tư 2017
300
247
66
Tiền Giang
A secret
Kim Tự Tháp có thể phát điện vì nó giống như cục nam châm có đủ 4 cực - nên cách thiết kế của các kỹ sư Ai Cập rất sáng tạo và độc nhất vô nhị (cái này mình xem một bộ phim cách đây khoảng 4 - 5 năm có nói đến cái này). Kim Tự Tháp Khafre và Menkhaure không có xác pharaoh vì những ông vua này quá tàn ác nên khi chết, nhân dân khởi nghĩa đã lôi xác vua ra và phanh thây (trích theo "Lịch sử" của Herodote), một số xác ướp của vua bị ăn trộm - nhiều nhất ở Thung lũng các vị vua ở khu vực khoảng đền thơ Luxor, vùng Saqqara ngày nay. Hiện có 26 xác ướp là hiện còn, còn nguyên vẹn nhất là xác ước của ấu vương Tuthakhamon
sao bạn biết hay thế?

Thái Minh Quân

Cựu Cố vấn Lịch sử | Cựu Chủ nhiệm CLB Lịch sử
Thành viên
29 Tháng mười 2018
3,304
4,365
561
TP Hồ Chí Minh
THCS Nguyễn Hiền
ôi mình xem xong là chẳng nhớ gì cả :(

có thể do bạn chưa biết cách xem, đọc để ghi nhớ dữ liệu. Mình có khá nhiều bí quyết ghi nhớ dữ liệu, phân tích và chứng minh trên nền dữ liệu hiện có

hoabacnghialo@gmail.com

Học sinh mới
Thành viên
2 Tháng bảy 2018
9
3
6
Chắc chắn là nô lệ rồi, nông dân chiếm đại bộ phận dân số của đế chế, là lực lượng lao động chính, đem đi xây mấy cái tòa cổ quái để ai đi cày ?
Mk nghĩ nô lê thì ko đủ đâu bn. Trong số những ng tham gia xd kim tự tháp mk nghĩ phần đông vẫn là nông dân. 1 số sẽ lm canh tác nuôi trồng v.v.., 1 số họ lại đi xây Kim tự tháp công việc nặng nhọc khó khăn nhưng kiếm đc nhiều tiền. Thờ đó ngành Nông nghiệp là chính, nhưng ngành kiến trúc cũng rất phát triển nha. Trong lúc tiến hành thi công cho công trình Kim tự tháp này, thì chỗ khác có thể xây đền thờ các vụ thần hay tượng đúc cho các Pharaoh. Nếu các ông trình kiến trúc đều đang trong quá trình thi công thì nô lệ có nhiều bao nhiêu cũng ko đủ dc.

• Like
Reactions: Thái Minh Quân

hoabacnghialo@gmail.com

Học sinh mới
Thành viên
2 Tháng bảy 2018
9
3
6
có thể do bạn chưa biết cách xem, đọc để ghi nhớ dữ liệu. Mình có khá nhiều bí quyết ghi nhớ dữ liệu, phân tích và chứng minh trên nền dữ liệu hiện có
Bạn chia sẻ với mình đc k? Trí nhớ mk khá kém, chỉ ghi nhớ dc máy móc trong 1 khoảng thời gian thôi.

Nguyễn Thiên Trang

Học sinh chăm học
Thành viên
14 Tháng năm 2017
139
61
71
19
Quảng Nam
THCS
"
Với người Ai Cập cổ đại, Kim tự tháp là công trình được xây dựng và sử dụng như một lăng mộ dành cho nhà vua. Đây cũng là các kim tự tháp nổi tiếng và bí ẩn nhất thế giới cổ đại. Theo sử sách, các nhà vua ngay sau khi lên ngôi, việc đầu tiên họ làm sẽ là bắt đầu xây dựng kim tự tháp cho chính mình. Ngoài ra, một số truyền thuyết cũng cho rằng kim tự tháp là nơi mà người Ai Cập bảo vệ các bí mật vĩ đại nhất của mình."
Người ngoài hành tinh chưa chắc có thật :)

• Like
Reactions: Thái Minh Quân

Thái Minh Quân

Cựu Cố vấn Lịch sử | Cựu Chủ nhiệm CLB Lịch sử
Thành viên
29 Tháng mười 2018
3,304
4,365
561
TP Hồ Chí Minh
THCS Nguyễn Hiền
Bạn chia sẻ với mình đc k? Trí nhớ mk khá kém, chỉ ghi nhớ dc máy móc trong 1 khoảng thời gian thôi.

xin chào bạn nhỏ ! Thông tin về chia sẻ cách học và ghi nhớ tư liệu mình không up trên đây, vì không tiện lắm. Bạn nhỏ có thể gửi tin nhắn riêng, mình sẽ giải đáp cụ thể những thắc mắc của bạn nhé ! Chào bạn !

Top Bottom