Hóa Kim loại kiềm tác dụng với dung dịch axit

Thy Na

Học sinh chăm học
Thành viên
2 Tháng sáu 2016
32
15
64
23
Khánh Hòa
www.facebook.com
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cho mình hỏi là khi kim loại kiềm tác dụng với dung dịch axit thì kim loại kiềm sẽ tác dụng với nước trước rồi mới tác dụng với axit hay tác dụng với axit trước rồi dư mới tác dụng với nước.
MÌnh xem nhiều tài liệu thì thấy mỗi tài liệu hướng dẫn khác nhau.

minnyvtpt02

Cựu Mod Hóa
Thành viên
26 Tháng ba 2017
1,138
1,400
249
21
Ninh Bình
THPT NHO QUAN A
Cho mình hỏi là khi kim loại kiềm tác dụng với dung dịch axit thì kim loại kiềm sẽ tác dụng với nước trước rồi mới tác dụng với axit hay tác dụng với axit trước rồi dư mới tác dụng với nước.
MÌnh xem nhiều tài liệu thì thấy mỗi tài liệu hướng dẫn khác nhau.
cái này hồi lúc mình học lớp 9 cũng nhớ mang máng là KL kiềm td với nước trước rồi tới axit nhưng lên cấp 3 thì td dụng với axit trước . Do lực axit của ion H+ trog axit mạnh hơn trong nước nên sẽ pư với axit trước ( sách giáo khoa lớp 12 đúng 100% bạn nhé )

• Like
Reactions: Thy Na

Hồng Nhật

Cựu Trưởng nhóm Hóa|Cựu Chủ nhiệm CLB Hóa học vui
Thành viên
29 Tháng sáu 2017
5,209
8,405
944
25
Cần Thơ
Đại học Cần Thơ
Thật ra kim loại kiềm tác dụng với nước trước hay acid trước thì cuối cùng vẫn cho sản phẩm là nước kèm theo giải phóng khí H2.
VD: Cho Na vào dd HCl.
1/ Nếu td trực tiếp : Na + HCl ---> NaCl + 1/2 H2
2/ Nếu thông qua nước :
Na + H2O ---> NaOH + 1/2 H2
NaOH + HCl ---> NaCl + H2O

Nguyễn Thị Kiều

Mùa hè Hóa học
Thành viên
31 Tháng năm 2017
43
21
21
Thừa Thiên Huế
Mình lấy vd cụ thể là Na vào dd HCl luôn nhé
- Na vào axit mạnh như hcl thì tác dụng với hcl trước , dư kim loại kiềm sau đó mới td với nước. Phản ứng giữa Na và nước thực chất là Na+ H+ =>H2 .mà hcl là ax mạnh nên phân li hoàn toàn ra H+ và Cl- .nên trong nước sẽ chủ yếu là H+ của ax .hơn nữa độ phân li của nước đc coi là 1
- Các kim loại đứng trước H trừ Pb sẽ tác dung trực tiếp axít HCl trước, nếu là kim loại tan trong nước còn dư sẽ tác dụng với H2O sau nhé!
(Mình lấy ý kiến trong nhóm thì mọi người nói như vậy :))

• Like
Reactions: Thy Na
Top Bottom