Vật lí 11 Khung dây lại gần hay ra xa?

boywwalkman

Học sinh chăm học
Thành viên
30 Tháng bảy 2021
490
465
76
19
Quảng Nam
THPT chuyên Lê Thánh Tông
  • Like
Reactions: Rau muống xào

Rau muống xào

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
10 Tháng tám 2021
2,498
1
2,617
431
20
Nghệ An
Dạ cho em hỏi là trong tình huống này thì khung dây lại gần hay ra xa ạ?
Dòng điện I trong dây dẫn thẳng tăng từ 0 lên một giá trị nào đó ạ.
View attachment 201077
Em cảm ơn.
Định lý của về cảm ứng điện từ có nói là dòng điện cảm ứng sinh ra sẽ chống lại tác nhân gây ra nó.
Và khi dòng điện tăng thì trong khung dây sẽ xuất hiện dòng cảm ứng và chúng sẽ làm cho khung phải dịch ra xa để giảm đi các đường sức xuyên qua khung nha!!

Bạn có thể tham khảo thêm về Tài liệu về kì thi ĐGNL
Các kĩ thuật giải truyền tải điện năng
HSG-11 Nguồn tương đương- Định lý Thevenin-norton

Last edited:
  • Like
Reactions: boywwalkman

boywwalkman

Học sinh chăm học
Thành viên
30 Tháng bảy 2021
490
465
76
19
Quảng Nam
Định lý của về cảm ứng điện từ có nói là dòng điện cảm ứng sinh ra sẽ chống lại tác nhân gây ra nó.
Và khi dòng điện tăng thì trong khung dây sẽ xuất hiện dòng cảm ứng và chúng sẽ làm cho khung phải dịch ra xa để giảm đi các đường sức xuyên qua khung nha!!
Anh ơi anh giải thích bằng các quy tắc tay và vectơ lực được không ạ?

• Like

boywwalkman

Học sinh chăm học
Thành viên
30 Tháng bảy 2021
490
465
76
19
Quảng Nam
Trong bài này thì chúng ta biết nó sẽ phải đẩy ra xa xong mới xác định ngược lại chiều dòng điện cảm ứng nha em!!
Dạ trên trường em có bài ngược lại cũng như vậy nhưng xác định được B nên tính được hướng của vectơ tổng hợp lực ạ, vậy bài này không làm kiểu đó được đúng không anh?

• Like

Rau muống xào

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
10 Tháng tám 2021
2,498
1
2,617
431
20
Nghệ An
Dạ trên trường em có bài ngược lại cũng như vậy nhưng xác định được B nên tính được hướng của vectơ tổng hợp lực ạ, vậy bài này không làm kiểu đó được đúng không anh?
Có chứ xác định $B$ xem như xác định $F$ đấy em, xong suy ra chiều $I_c$ thoả mãn $B$ hay là thoả mãn $F$ đấy, cách nào cũng được hết

• Like

Rau muống xào

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
10 Tháng tám 2021
2,498
1
2,617
431
20
Nghệ An
Thế này nhé, $B$ của $I$ gây ra trong lòng khung dây là như thế và nó tăng lên do $I$ tăng lên dẫn đến khung dây xuất hiện $I_c$ sinh ra $B_c$ để giảm đi $B$ nên nó có chiều ngược lại=> quy tắc nắm bàn tay phải $2$ để xác định chiều $I$

• Like

boywwalkman

Học sinh chăm học
Thành viên
30 Tháng bảy 2021
490
465
76
19
Quảng Nam
View attachment 201107
Thế này nhé, $B$ của $I$ gây ra trong lòng khung dây là như thế và nó tăng lên do $I$ tăng lên dẫn đến khung dây xuất hiện $I_c$ sinh ra $B_c$ để giảm đi $B$ nên nó có chiều ngược lại=> quy tắc nắm bàn tay phải $2$ để xác định chiều $I$
Anh ơi nhưng khi dùng quy tắc bàn tay trái để xác định lực tác dụng lên khung dây thì cảm ứng từ tổng hợp có chiều như thế nào ạ? Em thắc mắc phần đó vì không biết được cảm ứng từ nào lớn hơn (do có hai cảm ứng từ ngược chiều nhau).

• Like

Rau muống xào

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
10 Tháng tám 2021
2,498
1
2,617
431
20
Nghệ An
Anh ơi nhưng khi dùng quy tắc bàn tay trái để xác định lực tác dụng lên khung dây thì cảm ứng từ tổng hợp có chiều như thế nào ạ? Em thắc mắc phần đó vì không biết được cảm ứng từ nào lớn hơn (do có hai cảm ứng từ ngược chiều nhau).
Cảm ứng từ của dòng tự cảm luôn nhỏ hơn nha !

Top Bottom