Sinh 10 Không bào ở Thực - Động vật.

phthao0510

Học sinh
Thành viên
5 Tháng ba 2022
9
17
21
16
Bình Dương
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Theo những gì hôm nay em được học thì không bào tồn tại ở tế bào tảo và thực vật.
Trong khi đó thì ở tế bào động vật, không bào chỉ chiếm một phần nhỏ hoặc thậm chí là không có.

Nếu mà lập bảng so sánh giữa tế bào nhân thực của động vật và thực vật thì chỗ không bào ở động vật, em nên đánh dấu là có hay không ạ?
Em đang khá phân vân cái chỗ này, nói tế bào ở động vật hoàn toàn không có không bào thì là sai nhưng số lượng tế bào động vật có không bào thì lại rất ít và những cái không bào này nó cũng có kích thước rất nhỏ so với không bào ở thực vật nữa.

Tóm lại là em nên mặc định tb động vật có hay không có không bào ạ???

- Chân thành cảm ơn sự giúp đỡ của mọi người. -

Attachments

141.6 KB · Đọc: 0
  • Love
Reactions: Đỗ Hằng

Đỗ Hằng

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
18 Tháng chín 2017
2,110
2,764
456
20
Thanh Hóa
THPT Triệu Sơn 3
Theo những gì hôm nay em được học thì không bào tồn tại ở tế bào tảo và thực vật.
Trong khi đó thì ở tế bào động vật, không bào chỉ chiếm một phần nhỏ hoặc thậm chí là không có.

Nếu mà lập bảng so sánh giữa tế bào nhân thực của động vật và thực vật thì chỗ không bào ở động vật, em nên đánh dấu là có hay không ạ?
Em đang khá phân vân cái chỗ này, nói tế bào ở động vật hoàn toàn không có không bào thì là sai nhưng số lượng tế bào động vật có không bào thì lại rất ít và những cái không bào này nó cũng có kích thước rất nhỏ so với không bào ở thực vật nữa.

Tóm lại là em nên mặc định tb động vật có hay không có không bào ạ???

- Chân thành cảm ơn sự giúp đỡ của mọi người. -

View attachment 219649
phthao0510Chào e,
Không bào là một bào quan gắn với màng sinh chất, có mặt ở mọi tế bào thực vật, nấm và một số sinh vật nguyên sinh, động vật và tế bào vi khuẩn.
Chức năng của không bào là: các tế bào thực vật thường có không bào lớn chứa chất dự trữ hoặc các chất phế thải hoặc giúp các tế bào hút nước.
Vậy động vật vẫn có không bào em nhé
Em tham khảo thêm tại: Trọn bộ kiến thức

• Love
Reactions: phthao0510
Top Bottom