Sinh 12 Khối U

Nguyễn Trần Thành Đạt 11A9

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
5 Tháng một 2019
2,608
6,251
606
20
Lâm Đồng
Trường THPT Bảo Lộc
Cho mình hỏi khối u từ đâu mà có ? . Mình cảm ơn trước.
Đây là nguồn thông tin bé nhỏ em chắt lọc được trên mạng, em nghĩ sẽ có ích đối với chị, chị ạ!
"Tế bào ung thư cũng có nhu cầu về oxy và chất dinh dưỡng từ máu như những tế bào bình thường khác để phát triển và tồn tại. Khi các tế bào ung thư không ngừng tăng sinh, khối u cũng dần hình thành. Một khối u nhỏ có thể dễ dàng phát triển nhờ được các mạch máu gần đó nuôi dưỡng."

Thủy Ling

Cựu Mod Sinh học
Thành viên Test
Thành viên
19 Tháng chín 2017
2,249
2,409
409
Phú Yên
trung học
Cho mình hỏi khối u từ đâu mà có ? . Mình cảm ơn trước.
Khối u theo em hiểu thì nó là một nhóm tế bào, như tế bào trong cơ thể nó cũng sử dụng chất dinh dưỡng,khí nhưng nó lấy nhiều nên phát triển nhanh hơn tế bào bình thường.
Nó sẽ dôi ra (dư ra) làm tắt nghẽn các đường vận chuyển trong cơ thể, do đó mà nếu nó ở các vị trí như não thì nguy hiểm hơn.
(vì tìm trên mạng không có định nghĩa rõ ràng nên trên chỉ là theo cách hiểu,chị tham khảo)

• Like
Reactions: Kỳ Thư

Kỳ Thư

Học sinh chăm học
Thành viên
23 Tháng tám 2018
716
878
126
Bình Định
Trường THPT Số 1 An Nhơn
"Khối u được hình thành do NST phân bào mất kiểm soát" nhưng có vài vấn đề chưa rõ. Mục đích chị đăng là để hỏi xem ý kiến của mọi người và xem ai có trùng khớp với ý trên của thầy chị không , tiếp đó chị sẽ đi thẳng vào vấn đề chị thắc mắc . Sẵn tiện chị cũng muốn vài bạn có thể mở rộng thêm kiến thức về phần này luôn , đằng nào cũng không tổn hại nếu biết thêm kiến thức đúng không ^^ . Dù gì chị cũng cảm ơn hai em nhé , hai em cũng giúp chị có thêm mấy cái hay trong phần này @bé nương nương @Nguyễn Trần Thành Đạt

Thông thường đối với các TB bình thường sau khi phân bào đầu mút đến một mốc nào đó không còn đầu mút thì NST sẽ không phân đôi dẫn đến việc NST không còn chức năng và die nhưng đối với TB Ung Thư , thì đầu mút của NST không bị bào mòn dẫn đến việc NST phân bào mất kiểm soát hình thành nên khối u. Các NST dư thừa này không có chức năng gì và cũng như các TB khác nó cần máu và chất dinh dưỡng để phát triển , các bạn cứ tưởng tượng giống như một người ăn không ngồi rồi , chẳng làm chuyện gì cả chỉ việc phá và ăn cho đến khi nhà mà người này ở chẳng thể nuôi nổi người này , người này lập tức di cư đến nơi khác và tiếp tục.
P/s : chị mới vừa tra hỏi , mò nên giờ mới thông não ra -_- . Chị đôi khi có hành động kì quặc nên việc chị tự viết tus rồi tự trả lời em đừng thắc mắc nhé ^^' . Hai em xem thử đi @bé nương nương @ Nguyễn Trần Thành Đạt

Last edited by a moderator:
Top Bottom