khối lượng bình tăng hay giảm

Thảo luận trong 'Chuyên đề 15: Phương pháp giải nhanh' bắt đầu bởi vandung250194, 19 Tháng một 2012.

Lượt xem: 108,344

1. Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

thầy ơi giúp em giải các bài tập dạng cho CO2 vào Ca(OH)2 mà khối lượng dung dịch tăng hoặc khối lượng dung dịch giảm thì giải bằng cách nào ak.dưới đây là một số ví dụ thầy giải giúp em và hướng dẫn cách giải chung cho dạng bài tập nè em với
    VD1:Lên men m g glucozo với hiệu suất 60%.Lượng CO2 sinh ra đc hấp thụ hết vào dd Ca(OH)2 thu đc 20 g kết tủa và khối lượng dung dịch giảm 6.8 g. giá trị của m là?
    VD2:Đốt cháy 0.1 mol 1 axitcacboxylic đơn chức cần vừa đủ V l O2 .Cho toàn bộ sản phâm vào bình nước vôi trong dư thu đc 30 g kết tủa và khối lượng bình nước vôi tăng 16.8 g.Giá trị của V là?

2. vythuhien

vythuhien Guest

m dd tăng= m sp cháy- m tủa
    m dd giảm= m tủa- m sp cháy
    Nếu m bình tăng=m sp cháy
    Vd1
    m dd giảm= 20- mCO2=6,8
    nCO2=13,2/44=0,3 mol
    nglu=0,15mol
    mglu=0,15.180/0,6=45g
    Vd2
    sản phẩm ở đây có H2O và CO2
    Vì Ca(OH)2 dư nên nCO2=nCaCO3=0,3
    Khối lượng bình tăng(k phải khối lượng dung dich tăng)
    m tăng=mCO2+mH2O=44.0,3+18nH2O=16,8
    nH2O=0,2mol
    Bảo toàn O
    nO2=nCO2+1/2nH2O-nacid=0,3+0,1-0,1=0,3 mol
    V=6,72l
    Chúc bạn học tốt!

3. Hân Hà

Hân Hà Học sinh mới Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THPT đại an

Đối cháy hoàn toàn m gam hổn hợp các este no,đơn chức,mạch hở.Sản phảm vhays được dẫn vào bình đựng dd nước vôi trong dư thấy khối lượng bình tăng 6,2 g.Số mol H2O sinh ra vankhoiso lượng kết tủa tạo ra là

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted