Hóa 9 Hợp chất hữu cơ

Thảo luận trong 'Hidrocacbon' bắt đầu bởi Narumi04, 7 Tháng ba 2019.

Lượt xem: 115

1. Narumi04

Narumi04 Học sinh gương mẫu Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Nguyễn Khuyến
    Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Câu hỏi này tớ thắc mắc lúc học thôi, không liên quan đến nội dung bài học mấy.
    Tại sao những chất có C, H lại được gọi là hợp chất hữu cơ, hay nói cách khác là hợp chất có cơ học, có năng lượng (Ta học bài Lý biết rằng Q = A mà), đặc điểm của C và H như thế nào mà chúng chứa "năng lượng", khác với các hợp chất khác?
    Nếu nói về cháy trong O2 tỏa nhiệt, 2Mg + O2 => 2MgO cũng tỏa nhiệt, H2 + O2 => H2O hay nhiều chất khác khi cháy cũng tỏa nhiệt, sao có mỗi chất có C, H đó lại gọi là hợp chất hữu cơ.
    Bạn đừng cố chứng minh không phải tất cả những chất có C, H trong cấu tạo phân tử là hợp chất hữu cơ vì H2CO3, Ca(HCO3)2 không phải chất hữu cơ hay gì, ý mình không phải như vậy, ý mình là những chất có C, H không nhất thiết là HCHC nhưng HCHC luôn luôn có C, H á :)

Kyanhdo thích bài này.
  2. PhạmToànxd

PhạmToànxd Học sinh Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    PBC

Cũng không biết phải trả lời câu hỏi ra sao nhưng mà mình góp ý chút rằng:
    Hợp chất hữu cơ nhất thiết phải có C trừ CO, CO2, CN-,một số muối như CaCO3 hay ure,... H không nhất thiết phải có ví dụ như Ccl4 cũng được coi là dung môi hữu cơ đấy !

3. lhanh13121968@gmail.com

lhanh13121968@gmail.com Học sinh chăm học Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS THỊ TRẤN TẦM VU

cái tên thế thui chứ hữu cơ ko dịch vậy nha bạn

4. Narumi04

Narumi04 Học sinh gương mẫu Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Nguyễn Khuyến

Dịch vậy đúng rồi đấy, vì cậu ăn cơm (hữu cơ) mới có năng lượng còn cậu ăn muối thì không =))

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted