Tâm sự [Hỏi thăm] Trước và sau khi thi cuối HKI

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
hic ,em sợ môn tự nhiên lắm ó ,học thuộc nhiều ,mà trí nhớ em như muốn BÙM khi chỉ học thuộc 1 bài dù nhỏ !chị có cách nào để học thuộc đc k ? @@
Nếu tự nhiên thì em học lý thuyết kèm công thức vào luôn sẽ nhớ lâu hơn. Ví dụ như công thức này được suy ra từ gì, cách diễn đạt ra sao, các đại lượng có mỗi quan hệ như thế nào,..
em phải học thuộc như thế nào ạ
Cách học thuộc của chị là học bám sát nội dung chính (thành từng ý) và học rõ từ tiêu đề bài đến các mục để khái quát nội dung liên quan mà trong câu hỏi hay thể hiện.
Hic chị ơi, sao mà kiểm tra hay thi em bị áp lực mà có ôn bài kĩ lắm luôn mà vẫn cứ điểm tằng tằng à :((( Buồn quá!
Rồi, học kĩ nhưng vào phòng thi quên hay sao em?
e sắp thi rồi nhưng mà lo lắng với run lắm vì năm nay nghe được nhiều nguồn tin tức là đề thi Ngữ Văn sẽ rất khó,toàn vào mấy bài trong năm học qua loa :( bh đầu óc em nó cứ rối hết lên
Thay vì rối thì hít thở sau rồi bắt tay đi học kĩ lại nào em. Còn thời gian thì mình cứ ôn, ôn từ khái quát đến chi tiết khi còn thời gian. Miễn sao mỗi bài em đều hiểu nội dung nó toát lên bao quát là gì thì vào thi em có thể triển khai ra ổn.

Nhung'xx TLP'xx

Học sinh tiến bộ
Thành viên
28 Tháng hai 2017
499
1,252
259
21
Nam Định
Thi nhiều em cũng quen, không run nữa... cơ mà kiến thức học kì 1 lớp 10 mông lung quá chị ơi...khó ơi là khó...
Một lúc phải thi hẳn 6 môn văn, toán, anh, lí, hoá, sinh, bao nhiêu thứ nhồi nhét vào đầu muốn nổ não luôn ý ạ.:>(
Thi mà không ra gì là xác định mất Tết rồi chị ơiii:(

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
Thi nhiều em cũng quen, không run nữa... cơ mà kiến thức học kì 1 lớp 10 mông lung quá chị ơi...khó ơi là khó...
Một lúc phải thi hẳn 6 môn văn, toán, anh, lí, hoá, sinh, bao nhiêu thứ nhồi nhét vào đầu muốn nổ não luôn ý ạ.:>(
Thi mà không ra gì là xác định mất Tết rồi chị ơiii:(
Em có lập đề cương tóm gọn để ôn không hay học tại sách rồi làm bài tập?

• Like
Reactions: Nhung'xx TLP'xx

Trangg-3001

Học sinh
Thành viên
25 Tháng mười một 2018
119
52
21
19
Hà Nội
THPT Lương Thế Vinh
Nếu tự nhiên thì em học lý thuyết kèm công thức vào luôn sẽ nhớ lâu hơn. Ví dụ như công thức này được suy ra từ gì, cách diễn đạt ra sao, các đại lượng có mỗi quan hệ như thế nào,..

Cách học thuộc của chị là học bám sát nội dung chính (thành từng ý) và học rõ từ tiêu đề bài đến các mục để khái quát nội dung liên quan mà trong câu hỏi hay thể hiện.

Rồi, học kĩ nhưng vào phòng thi quên hay sao em?

Thay vì rối thì hít thở sau rồi bắt tay đi học kĩ lại nào em. Còn thời gian thì mình cứ ôn, ôn từ khái quát đến chi tiết khi còn thời gian. Miễn sao mỗi bài em đều hiểu nội dung nó toát lên bao quát là gì thì vào thi em có thể triển khai ra ổn.
vâng ạ <3

Top Bottom