Tâm sự [Hỏi thăm] Trước và sau khi thi cuối HKI

Trang Vũ 2k5

Học sinh gương mẫu
Thành viên
25 Tháng mười 2018
1,097
2,517
331
Nam Định
Trường THPT
Hi các bạn, :meomun1
:meomun13Theo nhiều nguồn tin tức hiện nay thì hầu hết các trường đã lên kế hoạch và có lịch thi cuối HKI cả rồi nên chắc chắn các bạn đều đang bận rộn trong việc ôn tập đúng không nào?
Việc ôn tập là thiết yếu :meomun12tuy nhiên Vân cảm thấy nhiều bạn còn chưa tự tin, còn quá sức và cách ôn tập chưa thật sự đạt hiệu quả như mong muốn.
:meomun17Do đó để giúp đỡ, cung cấp cho các bạn nhiều động lực, công cụ, mẹo nhỏ hay qua vượt qua kì thi thì không biết :meomun8các bạn cần gì/gặp phải vấn đề gì trước kì thi hay trong quá trình ôn tập nào? :meomun24Các bạn hãy chia sẻ nhiệt tình để kì thi không còn là nỗi lo âu nữa nhé!
:meomun4À, đối với những bạn đã thi xong (không biết có bạn nào không nhỉ) thì mong muốn được làm gì để "xả hơi" sau kì thi nhỉ? :meomun3:meomun3Mạnh dạn đưa ý kiến để Cộng Đồng đáp ứng được nhiều mong muốn của các bạn nha^^
:meomun19:meomun19Chúc các bạn có 1 mùa thi thành công :meomun19:meomun19
em sợ nhất là môn anh và môn sử

Tiểu Lộc

Mùa hè Hóa học
Thành viên
9 Tháng bảy 2017
3,201
2,594
554
19
Đắk Lắk
THCS Trần Quang Diệu
:meomun13Theo nhiều nguồn tin tức hiện nay thì hầu hết các trường đã lên kế hoạch và có lịch thi cuối HKI cả rồi nên chắc chắn các bạn đều đang bận rộn trong việc ôn tập đúng không nào?
Việc ôn tập là thiết yếu :meomun12tuy nhiên Vân cảm thấy nhiều bạn còn chưa tự tin, còn quá sức và cách ôn tập chưa thật sự đạt hiệu quả như mong muốn.
:meomun17Do đó để giúp đỡ, cung cấp cho các bạn nhiều động lực, công cụ, mẹo nhỏ hay qua vượt qua kì thi thì không biết :meomun8các bạn cần gì/gặp phải vấn đề gì trước kì thi hay trong quá trình ôn tập nào? :meomun24Các bạn hãy chia sẻ nhiệt tình để kì thi không còn là nỗi lo âu nữa nhé!
:meomun4À, đối với những bạn đã thi xong (không biết có bạn nào không nhỉ) thì mong muốn được làm gì để "xả hơi" sau kì thi nhỉ? :meomun3:meomun3Mạnh dạn đưa ý kiến để Cộng Đồng đáp ứng được nhiều mong muốn của các bạn nha^^
Em nhiều lúc thất thường lắm chị ơi :<<
Lúc ngồi học thuộc thì thuộc làu làu, nhưng vô phòng thi là nó trôi tuột đi đâu hết rồi ý :< Mà em cứ hay bị lẫn lộn cái này thành cái kia nếu mà trong bài có mấy cái y na ná nhau :<<
Mà thi học kì em sợ nhất Toán hình a ~~ Vẽ hình xong xuôi rồi, cầm bút lên làm thì hoang mang tột cùng khi não trống trơn, chẳng biết phải làm gì và làm như thế nào T^T
Cả môn Văn nữa ah ~~ Em toàn viết văn theo kiểu tùy hứng, không có dàn bài rõ ràng nên lần nào cũng bị điểm thấp :<<

Bùi Nguyễn Ý An

Trùm vi phạm
Thành viên
20 Tháng sáu 2018
171
88
61
16
Đắk Lắk
Trường Trung học Cơ sở Huỳnh Thúc Kháng
Chà chà, vậy là có 1 kết quả thi như mong đợi đúng không nè :D

Chẹp chẹp, dân tự nhiên khi học có gì khó khăn không em?

Ý em là cách phân bố thời gian làm bài môn Văn nhỉ? Chỗ em đề thi thường có những phần nào nè?
Dạ phần trắc nghiệm, tự luận ạ

Minh Thư_lovely princess

Học sinh chăm học
Thành viên
10 Tháng mười 2018
684
629
111
20
Tiền Giang
THPT Trương Định
Em sợ nhất là Văn ý ạ, em cảm thấy mình không giỏi văn tí nào nhất là văn nghị luận ý, còn mấy môn học thuộc thì đành phải học thôi chứ biết sao giờ. À hóa em cũng sợ nữa, nhất là bài tập oxi hóa- khử và viết CTCT ý, có cách nào để cải thiện cả 2 môn không ạ? Em cám ơn ạ

• Like
Reactions: thomnguyen1961

Duyên 13012005

Học sinh
Thành viên
17 Tháng chín 2018
94
21
26
19
Quảng Nam
Thcs Hoàng Văn Thụ
Em sắp thi r mà chưa có thời gian ôn tập một tuần em chỉ có chiều chủ nhật là rảnh .có thể hướng dẫn em cách tiết kiệm thời gian mà vẫn ôn tập tốt ko ạ

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
em sợ nhất môn ANh , nghĩ tới đã thấy sợ rồi
4 kĩ năng trong tiếng Anh thì em thích học cái nào nhất?
Khó ở việc em dở môn Xã hội :p
Học không vào hay không thích học em :D
Trường e cuối tháng 12 ms thi cj nak
Ố vậy sao ở trên chị thấy em nói có phát kết quả rồi ta???
em sợ nhất là môn anh và môn sử
Lý do là sao em nhỉ???
Em nhiều lúc thất thường lắm chị ơi :<<
Lúc ngồi học thuộc thì thuộc làu làu, nhưng vô phòng thi là nó trôi tuột đi đâu hết rồi ý :< Mà em cứ hay bị lẫn lộn cái này thành cái kia nếu mà trong bài có mấy cái y na ná nhau :<<
Mà thi học kì em sợ nhất Toán hình a ~~ Vẽ hình xong xuôi rồi, cầm bút lên làm thì hoang mang tột cùng khi não trống trơn, chẳng biết phải làm gì và làm như thế nào T^T
Cả môn Văn nữa ah ~~ Em toàn viết văn theo kiểu tùy hứng, không có dàn bài rõ ràng nên lần nào cũng bị điểm thấp :<<
Vậy là do em học mà chưa hiểu và nắm chắc nội dung ấy, nếu ý giống nhau thì em học kiểu móc xích vào thử. Tìm điểm khác rõ nét giữa 2 nội dung để làm ý chính hay ý đầu rồi các ý khác phân biệt theo, kiểu như học so sánh 2 cái á em :D
Uhhhh, mới đầu chị cũng chán cái thể loại Toán hình này lắm bởi nó lạ so với đại nhiều. Sau đó chị quyết tâm cày, học lý thuyết hiểu hết rồi bơ vào bài giải theo, xem bài mẫu rồi tìm các bài khác tương tự giải cho thành thạo, bây giờ chị thấy đỡ hơn nhiều rồi. Em mà học ổn Hình thì thấy nó dễ thở hơn đại nhiều ý ^^
Môn Văn kiểu này chắc dạng có lúc thì tụt hứng không cày được chữ nào, lúc thì ý văn tuôn trào viết lê thê nhỉ. Em có thử làm dàn bài chưa hay không thích làm?

• Like
Reactions: Lê Khánh Chi

Tiểu Lộc

Mùa hè Hóa học
Thành viên
9 Tháng bảy 2017
3,201
2,594
554
19
Đắk Lắk
THCS Trần Quang Diệu
Vậy là do em học mà chưa hiểu và nắm chắc nội dung ấy, nếu ý giống nhau thì em học kiểu móc xích vào thử. Tìm điểm khác rõ nét giữa 2 nội dung để làm ý chính hay ý đầu rồi các ý khác phân biệt theo, kiểu như học so sánh 2 cái á em :D
Uhhhh, mới đầu chị cũng chán cái thể loại Toán hình này lắm bởi nó lạ so với đại nhiều. Sau đó chị quyết tâm cày, học lý thuyết hiểu hết rồi bơ vào bài giải theo, xem bài mẫu rồi tìm các bài khác tương tự giải cho thành thạo, bây giờ chị thấy đỡ hơn nhiều rồi. Em mà học ổn Hình thì thấy nó dễ thở hơn đại nhiều ý ^^
Môn Văn kiểu này chắc dạng có lúc thì tụt hứng không cày được chữ nào, lúc thì ý văn tuôn trào viết lê thê nhỉ. Em có thử làm dàn bài chưa hay không thích làm?
Vâng, em sẽ thử cách học mới này xem...
Mà Toán hình ấy chị, khi làm một bài tương tự với một bài em đã làm rồi nhưng em vẫn không nhớ được rốt cuộc phải làm như thế nào :< Em cũng đã thử học lý thuyết nhưng nó chỉ nằm trong đầu em được một lúc rồi trôi tuột đi hết :<<
Môn Văn dạo gần đây em cũng thử lập dàn bài trước khi viết, nhưng khi cầm bút lên viết thì lại chèn thêm ý này, vứt ý kia nên bài văn nó hơi bị lộn xộn :<

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
Em muốn chơi game và đi ăn bánh gối sau thi (game diep.io)
Bánh gối là bánh gì ta??? Xem ra em cũng sành ăn dữ nè :p
Dạ phần trắc nghiệm, tự luận ạ
Uầy, có trắc nghiệm luôn á???Chị thì hồi giờ chưa làm trắc nghiệm, chỉ có viết và viết thôi :D Nếu mà có 2 phần thì em làm trắc nghiệm trước đi, thường thì trắc nghiệm em làm khoảng nhỏ hơn 1/3 thời gian làm bài là ổn ấy, 1/3 thời gian tiếp theo thì em lập dàn bài cho bài viết, còn lại 1/3 thời gian cuối thì viết thôi. Nếu trắc nghiệm ít hay dễ thì làm tầm 1/4, còn lại là dàn bài và viết thì ổn á em.
Em sợ nhất là Văn ý ạ, em cảm thấy mình không giỏi văn tí nào nhất là văn nghị luận ý, còn mấy môn học thuộc thì đành phải học thôi chứ biết sao giờ. À hóa em cũng sợ nữa, nhất là bài tập oxi hóa- khử và viết CTCT ý, có cách nào để cải thiện cả 2 môn không ạ? Em cám ơn ạ
Văn nghị luận xã hội thì em thường xuyên xem tin tức hay theo dõi mấy kênh viết/đưa tin về các vấn đề xã hội ấy. Nó sẽ cập nhật cho em nhiều vốn dẫn chứng trong bài, à quan trọng trong văn nghị luận là em nhớ thêm lời bình nữa, nếu có lời bình bài viết trở nên chỉnh chu hơn ý. Còn nghị luận văn học thì bắt buộc em phải hiểu nội dung tác phẩm và biết thêm tác phẩm khác có cùng nội dung để so sánh thì bài văn em sẽ hay hơn.
Còn Hóa thì sợ chỗ nào là học chỗ đó em ạ. Mỗi ngày em lên mạng tra các bài tập viết CTCT và oxh- khử (nếu có sách càng tốt) về làm, mỗi ngày làm khoảng 5 công thức, 5 bài tập oxh- khử là tốt rồi, sai chỗ nào thì đánh dấu đỏ lại, dần dần em sẽ thành thạo không có gì đáng ngại nữa đâu nè :D
Em sắp thi r mà chưa có thời gian ôn tập một tuần em chỉ có chiều chủ nhật là rảnh .có thể hướng dẫn em cách tiết kiệm thời gian mà vẫn ôn tập tốt ko ạ
Không biết là lịch học chính và học thêm của em thường kết thúc lúc mấy giờ trong ngày thế em?

Đặng Quốc Khánh 10CA1

Học sinh tiến bộ
Thành viên
27 Tháng tám 2018
1,120
1,467
191
19
Hải Dương
THCS Phan Bội Châu
Bánh gối là bánh gì ta??? Xem ra em cũng sành ăn dữ nè :p

Uầy, có trắc nghiệm luôn á???Chị thì hồi giờ chưa làm trắc nghiệm, chỉ có viết và viết thôi :D Nếu mà có 2 phần thì em làm trắc nghiệm trước đi, thường thì trắc nghiệm em làm khoảng nhỏ hơn 1/3 thời gian làm bài là ổn ấy, 1/3 thời gian tiếp theo thì em lập dàn bài cho bài viết, còn lại 1/3 thời gian cuối thì viết thôi. Nếu trắc nghiệm ít hay dễ thì làm tầm 1/4, còn lại là dàn bài và viết thì ổn á em.

Văn nghị luận xã hội thì em thường xuyên xem tin tức hay theo dõi mấy kênh viết/đưa tin về các vấn đề xã hội ấy. Nó sẽ cập nhật cho em nhiều vốn dẫn chứng trong bài, à quan trọng trong văn nghị luận là em nhớ thêm lời bình nữa, nếu có lời bình bài viết trở nên chỉnh chu hơn ý. Còn nghị luận văn học thì bắt buộc em phải hiểu nội dung tác phẩm và biết thêm tác phẩm khác có cùng nội dung để so sánh thì bài văn em sẽ hay hơn.
Còn Hóa thì sợ chỗ nào là học chỗ đó em ạ. Mỗi ngày em lên mạng tra các bài tập viết CTCT và oxh- khử (nếu có sách càng tốt) về làm, mỗi ngày làm khoảng 5 công thức, 5 bài tập oxh- khử là tốt rồi, sai chỗ nào thì đánh dấu đỏ lại, dần dần em sẽ thành thạo không có gì đáng ngại nữa đâu nè :D

Không biết là lịch học chính và học thêm của em thường kết thúc lúc mấy giờ trong ngày thế em?
Oh, chị ko biết bánh gối ạ, search GG đi :)

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
Oh, chị ko biết bánh gối ạ, search GG đi :)
À, chị thấy hình mới nhận ra, chỗ chị người ta gọi là bánh tai vạc cơ :D
em cũng không biết nữa , ngu toàn diện :v
Chà, căng nhỉ, thường chị chỉ nản phần từ vựng bởi vì rộng quá thôi, còn ngữ pháp thì em cứ nắm nhắc công thức với lý thuyết là okie hết. Hầu như biết được nhiều từ vựng em sẽ thành thạo nghe, viết, đọc hiểu rồi. Em học qua mấy kênh từ vựng trên youtube xem sao.
em chỉ thích writing với reading thôi, còn nói thì em ko tốt, nghe thì sợ nghe không rõ
Phát âm tiếng anh cũng khó thật, chị cũng tệ khoản này đây, chị đang tính học xong 12 thì học khóa giao tiếp và nói tiếng anh để có vốn sau này học đây :D

• Like
Reactions: Xiao Fang

Xiao Fang

Học sinh gương mẫu
Thành viên
17 Tháng ba 2017
1,068
2,193
354
Earth
Hà Nội
THPT Xuân Khanh
hic ,em sợ môn tự nhiên lắm ó ,học thuộc nhiều ,mà trí nhớ em như muốn BÙM khi chỉ học thuộc 1 bài dù nhỏ !chị có cách nào để học thuộc đc k ? @@

Tiểu thư họ Lê

Học sinh chăm học
Thành viên
14 Tháng ba 2017
81
186
56
Nghệ An
THCS Cao XUân Huy
Hic chị ơi, sao mà kiểm tra hay thi em bị áp lực mà có ôn bài kĩ lắm luôn mà vẫn cứ điểm tằng tằng à :((( Buồn quá!

Trangg-3001

Học sinh
Thành viên
25 Tháng mười một 2018
119
52
21
19
Hà Nội
THPT Lương Thế Vinh
e sắp thi rồi nhưng mà lo lắng với run lắm vì năm nay nghe được nhiều nguồn tin tức là đề thi Ngữ Văn sẽ rất khó,toàn vào mấy bài trong năm học qua loa :( bh đầu óc em nó cứ rối hết lên

Top Bottom