Sinh 12 hỏi bài

yuper

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT quản lý tốt nhất 2016
TV ấn tượng nhất 2017
19 Tháng bảy 2011
2,687
1,924
539
View attachment 223828cho em hỏi là vì sao chiều lạiđi từ B
hoingu(1) EM thấy chữ màng TB ko?

(2) Em thấy có 3 mRNA ko, dài ngắn khác nhau => tương ứng vs thứ tự đc phiên mã, 3 là vừa bắt đầu phiên mã, 2 là đang được phiên mã dang dở

(3) Em thấy cái mRNA 1 đang có ribosome chạy tren nó ko => tức là nó đang dịch mã liên tục, ko có vụ chui ra khỏi nhân hay cắt các đoạn intron rồi mới dịch mã

=> câu a: dùng ý 1 và 3 để trả lời, câu b dùng ý 2 và ý 3, câu c dùng ý 2

• Love
Reactions: hoingu

hoingu

Học sinh
Thành viên
3 Tháng sáu 2022
68
48
26
18
Quảng Bình
(1) EM thấy chữ màng TB ko?

(2) Em thấy có 3 mRNA ko, dài ngắn khác nhau => tương ứng vs thứ tự đc phiên mã, 3 là vừa bắt đầu phiên mã, 2 là đang được phiên mã dang dở

(3) Em thấy cái mRNA 1 đang có ribosome chạy tren nó ko => tức là nó đang dịch mã liên tục, ko có vụ chui ra khỏi nhân hay cắt các đoạn intron rồi mới dịch mã

=> câu a: dùng ý 1 và 3 để trả lời, câu b dùng ý 2 và ý 3, câu c dùng ý 2
yuperc nói kỹ hơn được kh ạ:<< em chưa hiểu lắm

View previous replies…

yuper

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
19 Tháng bảy 2011
2,687
1,924
539
c nói kỹ hơn được kh ạ:<< em chưa hiểu lắm
hoinguEm đọc lại phần phiên mã, dịch mã của sv nhân sơ + nhân thực trước, rồi đọc lại những gợi ý của anh xem có hiểu không đã nhé.

Nếu vẫn chưa hiểu thì cmt những gì em suy nghĩ và chưa hiểu chỗ nào rồi anh giải thích cho

hoingu

Học sinh
Thành viên
3 Tháng sáu 2022
68
48
26
18
Quảng Bình
Em đọc lại phần phiên mã, dịch mã của sv nhân sơ + nhân thực trước, rồi đọc lại những gợi ý của anh xem có hiểu không đã nhé.

Nếu vẫn chưa hiểu thì cmt những gì em suy nghĩ và chưa hiểu chỗ nào rồi anh giải thích cho
yupercâu a em hiểu rồi anh:< tại kh có màng nhân với phiên mã dịch mã diễn ra đồng thời nên oke rồi ạ,còn ý b thì em biết bắt đầu là 3'-45' nma e thắc mắc là nếu ngược lại thì nó sao sai ạ:<<

yuper

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
19 Tháng bảy 2011
2,687
1,924
539
câu a em hiểu rồi anh:< tại kh có màng nhân với phiên mã dịch mã diễn ra đồng thời nên oke rồi ạ,còn ý b thì em biết bắt đầu là 3'-45' nma e thắc mắc là nếu ngược lại thì nó sao sai ạ:<<
hoinguem xem 3mRNA đang được phiên mã đó, số 3 ngắn nhất, số 1 dài nhất và đang dịch mã => chiều phiên mã là từ phải sang trái => đầu 3' và 5'

Ngược lại sai vì đây là SV nhân sơ, nên chỉ có 1 mạch DNA thôi

Top Bottom