Toán 11 Hỏi bài kiến thức

hoingu

Học sinh
Thành viên
3 Tháng sáu 2022
68
48
26
19
Quảng Bình
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Theo kiến thức lớp dưới thì căn thức ở mẫu phải lớn hơn hẳn không vd:2/ căn 4-x thì đk phải là 4-x>0 lên 11 cũng thế học mấy bài tìm điều kiện pt lượng giác cũng thế sao vd căn bậc hai của 1+cosx/1-sinx theo như lời giải thì lại là vì hai cái đó đều lớn hơn không nên đk là 1-sinx khác 0 CÁC bạn giải thích dùm em

• Like
Reactions: Alice_www

Alice_www

Cựu Mod Toán
Thành viên
8 Tháng mười một 2021
1,806
4
2,215
316
Bà Rịa - Vũng Tàu
Theo kiến thức lớp dưới thì căn thức ở mẫu phải lớn hơn hẳn không vd:2/ căn 4-x thì đk phải là 4-x>0 lên 11 cũng thế học mấy bài tìm điều kiện pt lượng giác cũng thế sao vd căn bậc hai của 1+cosx/1-sinx theo như lời giải thì lại là vì hai cái đó đều lớn hơn không nên đk là 1-sinx khác 0 CÁC bạn giải thích dùm em
hoingu
[imath]\sqrt{\dfrac{a}{b}}[/imath] xác định thì [imath]\dfrac{a}{b}\ge 0 ; b\ne 0[/imath]

[imath]\sqrt{\dfrac{1+\cos x}{1-\sin x}}[/imath] xác định khi [imath]\dfrac{1+\cos x}{1-\sin x}\ge 0; 1-\sin x\ne 0[/imath]

Mà [imath]1-\sin x\ne 0[/imath] thì [imath]1-\sin x>0[/imath]

Vậy chỉ cần điều kiện [imath]1-\sin x\ne 0[/imath] là đủ

Có gì khúc mắc em hỏi lại nhé
Ngoài ra em xem thêm tại Hàm số lượng giác và phương trình lượng giác

• Love
Reactions: hoingu

hoingu

Học sinh
Thành viên
3 Tháng sáu 2022
68
48
26
19
Quảng Bình
[imath]\sqrt{\dfrac{a}{b}}[/imath] xác định thì [imath]\dfrac{a}{b}\ge 0 ; b\ne 0[/imath]

[imath]\sqrt{\dfrac{1+\cos x}{1-\sin x}}[/imath] xác định khi [imath]\dfrac{1+\cos x}{1-\sin x}\ge 0; 1-\sin x\ne 0[/imath]

Mà [imath]1-\sin x\ne 0[/imath] thì [imath]1-\sin x>0[/imath]

Vậy chỉ cần điều kiện [imath]1-\sin x\ne 0[/imath] là đủ

Có gì khúc mắc em hỏi lại nhé
Ngoài ra em xem thêm tại Hàm số lượng giác và phương trình lượng giác
Cáp Ngọc Bảo Phươngem cảm ơn chị nhiều ạ:) thế chị cho em hỏi nữa là giả sử mẫu là sinx thì chỉ cần ddkien là sinx khác o hay là lớn hơn 0 ạ

• Love

Alice_www

Cựu Mod Toán
Thành viên
8 Tháng mười một 2021
1,806
4
2,215
316
Bà Rịa - Vũng Tàu
em cảm ơn chị nhiều ạ:) thế chị cho em hỏi nữa là giả sử mẫu là sinx thì chỉ cần ddkien là sinx khác o hay là lớn hơn 0 ạ
hoinguý em là tập xác đinh của [imath]\sqrt{\dfrac{1+\cos x}{\sin x}}[/imath] hả em?. Nếu v thì đk là [imath]\sin x>0[/imath] em nhé

hoingu

Học sinh
Thành viên
3 Tháng sáu 2022
68
48
26
19
Quảng Bình
Với những giá trị nào của x, ta có mỗi đẳng thức sau? a,1/tanx=cotx bài này là tìm điều kiện vậy điều kiện là sinx khác 0 và cos x khác 0 thì phải là kpi và Pi trên 2+kPI sao em thấy đáp án họ làm là x≠k pi trên 2 giải thích em với ạ..

• Love

Alice_www

Cựu Mod Toán
Thành viên
8 Tháng mười một 2021
1,806
4
2,215
316
Bà Rịa - Vũng Tàu
Với những giá trị nào của x, ta có mỗi đẳng thức sau? a,1/tanx=cotx bài này là tìm điều kiện vậy điều kiện là sinx khác 0 và cos x khác 0 thì phải là kpi và Pi trên 2+kPI sao em thấy đáp án họ làm là x≠k pi trên 2 giải thích em với ạ..
hoinguđúng là điều kiện là [imath]\cos x\ne 0; \sin x\ne 0[/imath]
[imath]x\ne k\pi; x\ne \dfrac{\pi}2+k\pi[/imath] cũng đúng
và đáp án là do người ta gộp 2 cái đó lại nên là [imath]x\ne \dfrac{k\pi}2[/imath]

Em vẽ đường tròn lượng giác ra để xác định điểm biểu diễn đó nhé. Khi đó em sẽ thấy 2 cái đó trùng nhau

Top Bottom