Sinh 12 Học CN sinh học có triển vọng không ???

vithonghot

Học sinh mới
24 Tháng hai 2023
2
1
6
19
Hải Dương
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Xin chào mọi người!:Chicken10
Em là 1 học sinh lớp 12 đang học theo khối B. Vốn có kiến thức sinh từ năm cấp 2 nên cấp 3 chọn theo khối B để học. Lúc đầu có ước mơ làm bác sĩ nhưng càng lớn càng thấy bản thân mình không thể thực hiện điều ấy được nên em chuyển hướng sang tìm hiểu CN sinh học . Nhưng những kiến thức e tìm hiểu được cũng khá mơ hồ nên chưa hiểu rõ lắm mong mọi người giúp đỡ. và cho em hỏi học CN sinh học ở trên Hà Nội thì trường nào tốt ạ ? tại e phân vân giữa Đại học KHTN Hà Nội và Phenikaa , em thấy 1 trường lâu đời có vẻ uy tín về chất lượng và 1 trường mới nhưng cơ sỏ vật chất hiện đại nhiều máy móc . Em nên chọn trường nào ạ ? MONG MỌI NGƯỜI GIẢI ĐÁP HỘ Ạ !!!:Tonton11

yuper

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT quản lý tốt nhất 2016
TV ấn tượng nhất 2017
19 Tháng bảy 2011
2,687
1,924
539
Xin chào mọi người!:Chicken10
Em là 1 học sinh lớp 12 đang học theo khối B. Vốn có kiến thức sinh từ năm cấp 2 nên cấp 3 chọn theo khối B để học. Lúc đầu có ước mơ làm bác sĩ nhưng càng lớn càng thấy bản thân mình không thể thực hiện điều ấy được nên em chuyển hướng sang tìm hiểu CN sinh học . Nhưng những kiến thức e tìm hiểu được cũng khá mơ hồ nên chưa hiểu rõ lắm mong mọi người giúp đỡ. và cho em hỏi học CN sinh học ở trên Hà Nội thì trường nào tốt ạ ? tại e phân vân giữa Đại học KHTN Hà Nội và Phenikaa , em thấy 1 trường lâu đời có vẻ uy tín về chất lượng và 1 trường mới nhưng cơ sỏ vật chất hiện đại nhiều máy móc . Em nên chọn trường nào ạ ? MONG MỌI NGƯỜI GIẢI ĐÁP HỘ Ạ !!!:Tonton11
vithonghotHọc ngành nào thì em cũng cần phải có kiến thức, kinh nghiệm, biết quan hệ, giao tiếp thì mới có công việc tốt em ạ.

Về CNSH, nó là ngành rộng, nhiều mảng nhỏ, nhưng các mảng về phân tử, kĩ thuât di truyền là unique của ngành này.

Chỉ cần em có quan hệ tốt với các thầy cô --> xin vào làm lab của các thầy để thực tập, làm đề tài với các thầy + bổ sung kiến thức + tiếng anh = ra trường em sẽ có tiếng anh, kĩ năng, kinh nghiệm => có thể apply vào các cty nước ngoài hoặc đi du học nhờ các gói học bổng từ thầy cô.

Còn về nên học trường nào, thì anh ko đưua ra lơi khuyên đc do anh học ở miền Nam, em có thể tới các buổi hướng nghiệp của 2 trường xem thử nhé.

Công nghệ sinh học còn có các mảng khác như: hóa sinh, vi sinh, thực phẩm, nông nghiệp, nano, môi trường, nhưng các mảng này đều có ngành của riêng nó. => nhắc lại lần nữa là CNSH rất rộng, học nhiều và không focus vào mảng nào cả, em nên chọn sớm để xin theo các thầy mà học để có kinh nghiệm

Top Bottom