Hoán vị gen

Thảo luận trong 'Môn SINH HỌC' bắt đầu bởi hoaithanhv, 28 Tháng sáu 2015.

Lượt xem: 2,482

1. hoaithanhv

hoaithanhv Guest

Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Trong quá trình giảm phân của tế bào sinh tinh ở cơ thể có kiểu gen AB/ab đã xảy ra hoán vị giữa alen A và a. Cho biết không có đột biến xảy ra , tính theo lí thuyết , số loại giao tử và tỉ lệ từng loại giao tử được tạo ra từ quá trình giảm phân của tế bào trên là

A.4 loại với tỉ lệ phụ thuộc vào tần số kiểu gen
    B.2 loại với tỉ lệ phụ thuộc vào tần số kiểu gen
    C.2 loại với tỉ lệ 1:1
    D.4 loại với tỉ lệ 1:1:1:1

Đáp án thì là D @@ . Nhưng theo em nghĩ đáp án là A chứ ạ . rõ ràng là tỉ lệ phải phụ thuộc vào tần số kiểu gen mà . Mọi người có thể giải thích cho em được không ạ ???

2. sasani

sasani Guest

Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Chú ý cụm từ ''tế bào trên''. => xét riêng với 1 tế bào.
    Do có hoán vị gen, 1 tế bào tạo ra 4 tế bào con.

3. nobeltheki21

nobeltheki21 Guest

trả lời

Trong quá trình giảm phân của tế bào sinh tinh ở cơ thể có kiểu gen AB/ab đã xảy ra hoán vị giữa alen A và a. Cho biết không có đột biến xảy ra , tính theo lí thuyết , số loại giao tử và tỉ lệ từng loại giao tử được tạo ra từ quá trình giảm phân của tế bào trên là

A.4 loại với tỉ lệ phụ thuộc vào tần số kiểu gen
    B.2 loại với tỉ lệ phụ thuộc vào tần số kiểu gen
    C.2 loại với tỉ lệ 1:1
    D.4 loại với tỉ lệ 1:1:1:1

Đáp án thì là D @@ . Nhưng theo em nghĩ đáp án là A chứ ạ . rõ ràng là tỉ lệ phải phụ thuộc vào tần số kiểu gen mà . Mọi người có thể giải thích cho em được không ạ ???
    Đây là tế bào nếu là một cơ thể thì mới phụ thuộc vào tần số

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted