[hoá11]p/ư oxihoá stiren = KMnO4

Thảo luận trong 'Hiđrocacbon thơm' bắt đầu bởi pinkaka, 16 Tháng năm 2009.

Lượt xem: 9,727

1. pinkaka

pinkaka Guest

Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

các bạn cho tớ biết bản chất của phản ứng ôxi hoá ko hoàn toàn stiren bằng [tex]KMnO_4[/tex] khi có mặt:
    1, [tex]H_2[/tex]S[tex]O_4[/tex]
    2, KOH
    các bạn giải thích từng bước cho mình nhé, mà ở p/ư 1 ấy, sp là [tex]CO_2[/tex] mà ko là [tex]H_2[/tex][tex]CO_3[/tex] do H_2SO_4 là axit mạnh vậy H_2SO_3 sinh ra trong quá trình nào?

2. hoangyen11b

hoangyen11b Guest

các bạn viết ph ra đi mình chưa thấy pư' nào như thế naỳ cơ

3. pttd

pttd Guest

Bản chất của phản ứng này chính là sự oxi hoá liên kết đôi ở nhánh của stiren đó,giống như phản ứng oxi hoá liên kết đôi của anken đó bạn
    @trong môi trường trung tính ([TEX]H_2O[/TEX]) thì oxi hoá tạo KOH
    @trong môi trường axit thì [TEX]H^+[/TEX] sẽ tác dụng với [TEX]OH^- [/TEX]của KOH để tạo ra muối

4. htd29

htd29 Guest

Theo mìh trog môi trg H_2SO_4 thì lk = đó sẽ bị cắt đứt chứ hỉ ?????///:confused::confused:

5. pinkaka

pinkaka Guest

ừ, liên kết đôi bị cắt đứt thành [tex]C_6H_5COOH[/tex] + [tex]CO_2[/tex]

còn dưới đây là các câu hỏi của tớ:|
    1, trong môi trường trung tính, nếu có thêm nhiệt độ, từ [tex]C_6H_5-C_2H_3(OH)_2[/tex] chuyển thành [tex]C_6H_5-COOK[/tex] bằng cách nào?
    2,trong môi trường axit nếu là H_2SO_4 đặc thì sản phầm có khác H_2SO_4 loãng ko?
    3,trong mỗ trường KOH, nhiệt độ -------> sản phẩm?
    4,quá trình ôxi hoá toluen = KMNO_4 là:
    từ: 1,C_6H_5-CH3 + KMnO_4-----> C_6H_5-COOH + KOH+MnO_2+H_2O
    ( từ nhánh CH_3 tách 2 H và cộng 2 O vào rồi chuyển vị tạo HO-C=O ?)
    2,C_6H_5-COOH + KOH ------> C_6H_5COOK+H_2O

2 câu ? nưa: trong quá trình oxi hoá [tex]C_6H_5-C_2H_3[/tex] bằng [TEX]KMnO_4[/TEX] BAN ĐẦU KO CÓ NHIỆT ĐỘ THÌ TẠO [TEX]C_6H_5-CHOH-CHOH[/TEX] NHƯNG CÓ THÊM NHIỆT ĐỘ LẠI TẠO [TEX]C_6H_5-COOK[/TEX] ------------------> TẠI SAO BỊ CẮT MẠCH KIỂU VẬY?
    TỪ[TEX]C_6H_5-CHOH-CHOH[/TEX] CÓ CHUYỂN TRỰC TIẾP SANG [TEX]C_6H_5-COOK[/TEX] hay đây là 2 quá trình khác nhau

Last edited by a moderator: 19 Tháng năm 2009
Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted